PDA

View Full Version : Tổng Hợp Hướng Dẫn Travian ( Sưu Tầm)

Duytb
05-03-2009, 06:57 PM
Trước tiên mình xin nhắc lại Travian là một game trưc tuyến tức là bạn ko cần download cái gì về cả.Chỉ việc đăng kí xong là chơi
web đăng kí ,bạn vô trang web sau:www.travian.com.vn
Nội dung:bạn thích quản lí,bạn thích chiến tranh,bạn thích những cuộc đấu trí ngoại giao với các gamer khác.Travian là một tựa game MPOG đáng cho bạn lưu tâm(chú ý là free forever nha)
Trong Travian lúc đăng kí người chơi sẽ được chọn 1 trong 3 tộc sau(chú ý là nick đăng kí cung chính là tên của bạn trong trò chơi)
+Teutons(dân tộc Đức):đây là tộc hiếu chiến nhất trò chơi.Nhưng bù lại khả năng phong thủ yếu và khai thác nguyên liêu khá chậm
+Roman(La mã cổ):Đây là chủng tộc trâu bò nhất trong game với khả năng phòng thủ và tấn công đều tuyệt vời,tuy nhiên giai đoạn đầu phát triển cực chậm cho nên dễ thành farm của các chủng tộc khác.
+Gauls(Pháp):là lựa chọn của nhưng vua phòng thủ,cũng như Romans,Teutons khai thác nguyên liệu chậm và tấn công yếu.Những ai thích chính trị và kinh doanh thì đây là lựa chọn số 1 .Với khả năng khai thác nguyên liêu nhanh nhất trò chơi,để bù cho việc công thủ của họ đều yếu.Gauls là tộc dễ alliance nhất trong trò chơi vì vai trò của họ trong chiến tranh là rất lớn(Cung cấp nguyên liệu là chủ yếu)
Cách chơi:
Đây là bản lệnh cơ bản của người chơi
Overview: Here you find your resource fields(tìm nguyên liệu)
Centre: In the village you can build buildings (xây nhà)
Map: Here you can have a look at your village's surrounding and your neighbours(tìm các làng xung quanh)
Statistics: Ranking of all players (hạng của các gamer,bạn cũng có thể đặt tên cho làng mình ở đây)
Reports: Information on happenings in your village (thông báo về các diễn biến trong làng của bạn)
Messages: Send and receive messages + free SMS(gởi và nhận tin nhắn)

Resource(nguyên liệu)
Trong Travian người chơi sẽ được khai thác 4 loại nguyên liệu khác nhau:
+Crop:lương thực(quan trọng nhất vì nó ảnh hưởng đến việc tăng Population của bạn).Cái này có kí hiệu ô màu vàng
+Lumber:gỗ.Cái này có kí hiệu ô màu xanh
+Clay:đất sét.Cái này có kí hiệu ô màu đỏ cam
+Iron:sắt.Cái này có kí hiệu ô màu bạc chấm trắng
+Use of Crop(population):đây là nơi ghi lại số dân của bạn trong thành phố.Population càng cao thì mức khai thác crop càng thấp.Mà crop thấp thì dân ko đến thành phố,mà dân ko đến thì hậu quả sao các bạn tự biết... .Để nâng cấp khả năng chứa cua Population bạn phải xây nhiều crop(max là 6),và có thể update lên đế tăng thêm số crop khai thác,quan trong thứ 2 là up cái Main House vừa tăng khả năng chứa Population vừa tăng tốc xây dựng nhà của dân công.
Cách khai thác:
Bạn vô Overview nó sẽ ra 1 cái vòng giống tổ ong mà làng của bạn là ở giữa.Xung quanh là những ô khai thác nguyên liệu.Có 4 màu khác nhau trong đó vàng là 6,còn lại 3 màu kia là 4.Bạn chỉ cần kíck chuột vào ô màu nào bạn muốn và chon Extension at lv 1, thì bắt đầu xây rùi đó,và để ý cái số use of crop sẽ tăng thêm và crop khai thác sẽ giảm
Kinh nghiệm của tui nè,mới vô bạn nên xây liền 2->3 cái crop(tui xây 3),sau đó up cái nhà chính lên lv 2(vừa xây crop vừa up lun).Sau đó bạn xây các mức nguyên liệu khác mỗi thứ 1 cái.Sau đó bạn tiếp tục xây 1 crop nữa(lúc này tui đã có 4 crop).Xây dưng tiếp nhưng cái khác mỗi thứ môt cái.lúc này bạn sẽ thây mức crop thu nhập của bạn giảm trầm trong nhưng đừng lo lắng.Bạn nên nghỉ 1 ngày(cái game này dù bạn offline thì hệ thống vẫn thu thập nguyên liệu giùm bạn ko có gì phải lo lắng cả.Lúc này bạn sẽ thấy việc xây trước 2 cái nhà lumber,clay,ion sẽ phát huy tác dụng ,do lượng crop lúc này của bạn chưa tổn thất nhiều,mà tổn thất chính là 3 cái kia.Sau môt ngày nghỉ,bản vô lại và xây 2 cai crop nữa(vậy là full rùi),tiếp đó nâng nhà chính lên lv3,rùi xây các loại kia môi thứ 1 cái.Sau khi xây xogn bạn se up 2 cái crop lên lv2 rùi xây tiếp mỗi thứ 1 cái(full hết rùi đó),up main house lên lv4,đồng thời xây 1 cái ganary để chứa lương thực.Vậy là bước đầu khởi nghiệp của bạn đã thành công còn lai tự các bạn tìm hiểu nha

(Nguồn Game4V)

Duytb
05-03-2009, 06:58 PM
Các loại nhà trong Travian
+Main Building
Đây là nơi mà dân công bạn ở.LV càng cao bạn có thể xây dưng nhiều nhà hơn và tăng tốc xây dựng
+WareHouse
Đây là nơi bạn chứa iron,clay,lumber.LV càng cao bạn chứa càng nhiều.Đòi hỏi lv 1 Main Building
+Granary
Đây là nơi bạn chứa Crop.LV càng cao bạn chứa càng nhiều. Đòi hỏi lv 1 Main Building
+Cranny
Đây là nơi giấu nguyên liệu khi thành phố bạn bị tấn công
+Embassy
Đây là nơi bạn gia nah6p5 liên minh.Khi nhà Embassy lên lv 3 bạn có thể tìm liên minh.Đòi hỏi main house lv1
+Rally Point(cái này nằm ở phía xéo bên phải có cái hònh giống vòng cung ấy,gần main house nha)
Đây là nơi bạn có thể tạo ra quân lính,và gởi lính wa các làng bên cạnh
+MarketPlace
Nơi trao đổi mua bán giữa các gamer.Đòi hỏi main house lv3
+Barracks
Nơi đào tạo lính bộ binh,lv cao thì train lẹ hơn.Đòi hỏi Rally Point lv1,Main house lv3
+Stabe
Nơi đào tạo mã binh.lv càng cao xây càng lẹ.Đòi hỏi Blacksmith lv3,Academy lv5
+Wowkshop
Nơi chế tạo xe bắn đá,xe công thành.Lv cao thì xây lẹ hơn.Đòi hỏi Academy lv 10,Main house lv5
+Academy
Nơi nâng câp các chủng lính.Đòi hỏi Barracks lv3,Main house lv3
+BlackSmith
Nơi nâng câp khả năng tấn cônc của linh.lc càng cao thì khả năng tấn công càng mạnh.Đòi hỏi Academy lv3
+Amoury
Nơi nâng câp khả năng phòng thủ của lính.lv càng cao thì khả năng phòng thủ càng mạnh.Đòi hỏi Academy lv1
+Palace
Nơi bảo vệ làng khỏi sự tân công của đối phương.Đòi hỏi Embassy lv1,main building lv5
+Residence
Nơi mà vua tới thăm làng,khi vua tới lang ko thể bị tân công.Đòi hỏi main building lv5
+Trade Office
Là nơi trao đổi, vận chuyển tài nguyên

(Nguồn Game4V)

Duytb
1. Bạn đăng nhận vào SV (hiện nó chỉ cho bạn chơi ở SV 5 và 6)

Đầu tiên bạn gặp một giao diện khởi tạo vùng canh tác của bạn. Bấm vàm trung tâm vùng canh tác là làng với 1 building mặc định:

Còn đây là quang cảnh sau này cho làng của bạn, nhà cửa đông vui và kiên cố:

Để được có một làng như hình 2 bạn cần xây dựng, để xây bạn cần đủ nguyên liệu để xây. Nhà trong Travian không phải bạn thích nhà nào cũng xây được. Một số nhà nó bắt bạn phải có cái A mới có cái B. 1 số khác cho bạn lựa chọn...

2. Đây là vùng đất cho bạn canh tác. Bạn chủ yếu làm việc với vùng này khi mới chơi. Mục tiêu: Cân bằng trong tính toán để phát triển tất cả 4 NL cơ bản: Clay (gạch), Wood (gỗ), Iron (sắt) và Farm (lương thực). Tôi sắp xếp theo tầm quan trọng cũng như mức độ tiêu tốn của các NL. Bạn nên ưu tiên theo thứ tự trên khi phát triển.

4 nguyên liệu này sẽ là nguồn năng lượng cho bạn xây nhà, xây lính..sau này. Đừng xây nhà khi bạn đang trong quá trình tích lũy nguyên liệu vì nó sẽ rất tốn. Xây nhà cho bạn tốc độ thu NL nhanh nhưng cùng đó nó ngốn NL của bạn rất nhiều và thời gian lại lâu.
. Buildings (nhà cửa, thành trì...)
Khi đã mạnh về nguyên liệu rồi bạn cần nhanh chóng bắt tay vào xây dựng nhà cửa vì nó sẽ giúp bạn trang bị lính, vũ khí và ngựa chiến.

Bạn để ý các khoảng đất. Nếu bạn đủ nguyên liệu khi kích vào khoảng đất nó sẽ hiện lên cho phép bạn mở rộng Level xây nhà đó.

Warehouse và Granary, Cranny cho phép khoảng chứa đồ của bạn nhiều hơn. Chỗ chứa ở đâu? Các bạn để ý hàng trên cùng ví dụ nó báo: 234/800. Nghĩa là khả năng chứa của bạn là 800 và số nl bạn đang có là 234. Warehouse trên cho phép bạn tăng khoảng chứa cho wood, clay và iron. Granary cho phép kho chứa lương thực tăng. Cranny là kho chứa đồ đi đánh của kẻ thù về tăng lên (bạn giấu chiến lợi phẩm trong này)

4. Láng giềng láng tỏi (chọn ô thứ 3 trên cùng của giao diện trò chơi để làm quen với các anh bạn hàng xóm này)

Đừng nghĩ trò này bạn thấy tẻ nhạt. Quanh bạn là những làng khác cũng đang hình thành nhe nhóm. Họ có thể là kẻ thù cũng như là bạn của bạn. Thông thường gần nhau nên là bạn nhau . Vì nếu không thằng nào chiếm được nó đánh bạn cũng chết

Khi bạn mới chơi, trò chơi tự động quăng bạn ra một khoảnh đất cùng những người khác. hãy thường xuyên theo dõi tình hình tiến triển của những người hàng xóm và làm quen trước đi là vừa
5. Cuối cùng là thanh công cụ cần thiết, nó nằm phía trên cùng của trò chơi.

_Tổng quan Overview: Cho phép bạn nhìn từ trên xuống vùng đất của bạn. Bạn có thể quan sát đất nào cho canh tác lương thực, đất nào cho khai phá quặng sắt, đất nào là rừng và đất nào để có Clay xây nhà.

_Trung tâm làng Center: Nơi dân cư tập trung ở. Nơi bạn bắt tay vào xây dựng các công trình thế kỷ của mình

_Bản đồ Map: Cho bạn quan sát các vùng lân cận. Bạn có thể đi rất xa với Map này.

_ Statistics: Các thông số cho biết thứ hạng của bạn. Bạn có thể biết được người đứng đầu là ai qua công cụ search rank ngay bên tay trái phía dưới (hoặc tìm theo tên của người bạn đang cần tìm)

@HaNinh: dân là 13 à Mình có mấy ông người Việt đang rủ làm liên minh. Mà đã có gì đâu mà làm LM được

_ Thông báo Report: Sau này có ích khi vì nó sẽ báo bất cứ điều gì xảy ra với làng của bạn trong này (bị tấn công chẳng hạn )

_Tin nhắn Messages: Không nói cũng biết, anh em liên lạc bằng cách gửi thư. Cái giao diện gửi trông khá cute

(Nguồn Game4V)

Duytb
đây là một số ý kiến
Teuton: đánh khá mạnh, lính rẻ. Đặc biệt nhờ có quân clubswinger là loại lính rẻ tiền nhất, đánh khá và khả năng ăn cắp resources của đồi phương cao nhất trong các chủng bộ binh. Đây là ưu điểm của Teuton trong lúc khởi đầu. Bù lại, Teuton cũng thể hiện những điểm yếu sau: Phòng thủ rất kém (earth wall của Teuton là thứ yếu nhất), các binh chủng càng về sau càng yếu. Quân thủ chủ lực là spearman với paladin khá tốn kém.

Gaul: là quân đội mạnh về phòng thủ, trong đó đáng chú ý nhất vẫn là binh chủng phalanx. Tuy nhiên, như đã được giới thiệu, Gaul là dân tộc yêu hòa bình, vì vậy khả năng đánh nhau, cướp bóc tài nguyên bị giảm nhiều so với các quân khác.

Roman: là dân tộc mạnh nhất, về khả năng tấn công thì bằng với Teuton lúc ban đầu và về sau thì mạnh hơn hẳn. Sức thủ cũng ko kém Gaul nhờ lợi thế của wall. Tuy nhiên, người chơi gặp phải một vấn đề khó khăn nhất là quân Roman quá tốn kém, việc xây dựng quân đội mất khá nhiều thời gian.
Tuy nhiên, đối với những người giàu kinh nghiệm thì Roman vẫn là sự lựa chọn hàng đầu
Lúc khởi đầu nên mau chóng xây dựng quân đội, tập trung đánh phá các làng xung quanh. Bọn nào lì lợm quá thì lập NAPs với nó (hiệp ước ko đánh nhau).

Khi chơi teuton thì nên tập trung cho woodchopper và crop farm. 2 thứ đó là tối quan trọng cho Teuton lúc ban đầu. Nếu nguồn tài nguyên được đảm bảo cung cấp đều đặn thông qua việc đánh cướp thì các bạn đừng ngại xây lính vượt quá crop limit.

Chẳng hạn sức sản xuất crop là 100/h. Dân số 40 thì chỉ còn 60/h trên thực tế.
Bạn có thể xây trên 60 clubswingers. Lúc đó thì sức sản xuất crop sẽ bị âm.
Do vậy bạn cần đảm bảo việc cung cấp crop đều đặn nếu xài cách này.

Ngoài ra, sức đánh và sức thủ sẽ bị giảm một phần đáng kể nếu dân số của bạn quá cao so với đối thủ.
Việc này theo Travian giải thích là để tạo điều kiện cho những người yếu hơn có cơ hội sống sót trước đối thủ mạnh.
Vì vậy, nếu bạn chọn con đường chinh chiến để sinh tồn thì cần hạn chế việc chạy đua dân số, chỉ tập trung phát triển quân đội và các công trình tối cần thiết.

(Nguồn Game4V)

Duytb
05-03-2009, 06:59 PM
Theo kinh nghiệm của tớ thì Gaul chỉ có lính thủ giá rẻ là phalanx, ngoài ra thì ko có gì đáng chú ý. Swordman tấn công khá mạnh nhưng cướp được ít hàng quá. Thunder theutates thì nhờ tốc độ nhanh nhưng sức đánh yếu, quá mắc tiền. Kị binh hạng nặng thì lại thiên về phòng thủ. Nói chung là ko có gì đáng chú ý.
Tớ hiện đang chơi Roman và Teuton nên sẽ viết bài hướng dẫn cách chơi 2 dân tộc này:

- Teuton: Đòi hỏi người chơi phải thật active, các TOP player thường phải kiếm bạn ở quốc gia khác chơi giúp (sitter) vào những lúc họ ko thể online. Teuton ko đánh nhau = die
Trong tuần lễ đầu tiên thì tất cả các newbie đều được bảo vệ.
6 ngày đầu tiên chỉ tập trung vào wood, clay. Iron với crop chỉ đạt mức đủ sống. Cuối ngày thì tập trung nâng cấp mainbuilding lvl 3 ---> rally point --->barrack.
Trong ngày thứ 7 chỉ tập trung xây clubswinger.
Khi đã có trong tay chú club đầu tiên thì bắt đầu thử cho đi đánh các làng xung quanh (thử thôi, ko phải đánh thật) để xem làng nào hết hạn protect, làng nào còn. Khi có con thứ 2 rồi mới bắt đầu đi đánh. Tốt nhất là lựa thằng nhiều pop, đừng đụng mấy thằng teuton ít pop vì rất có khả năng nó đang trữ lính.
Nhờ 2 em clubswinger này lao động liên tục, mình sẽ xây clubswinger liên tục.
Upgrade crop farm nếu thấy cần thiết, còn ko thì chỉ tập trung cho woodchooper. Ngoài ra có thể upgrade clay pit. Tuyệt đồi ko chạy đua pop, nâng cấp những thứ ko cần thiết.
Tiếp tục nâng cấp warehouse với grannary để tăng sức chứa.
Ko cần thiết gia nhập liên minh vào lúc đầu vì vào liên minh sớm sẽ phải nộp thuế nâng cấp embassy cho chủ liên minh.
Những lúc hơi thừa tiền thì tập trung nâng cấp barrack đế sản xuất lính nhanh hơn. Những lúc thiếu tiền thì nâng cấp mainbuilding.
Liên tục hoạt động nhưng chỉ nâng cấp những thứ cần thiết.
Quân đội teuton ko phải là lính thủ, nên những lúc sắp đi ngủ, bạn nên gửi quân đi raid thật xa. 4h đường là ok. Làm vậy để tránh bị kẻ thù đánh úp.
Khi dân mainbuilding đạt lvl 5, barrack đạt lvl 3 thì xây academy rồi nâng cấp để có scout. Dùng scout để xem tình hình quân đội với kinh tế nhà đồi phương, đi cướp sẽ dễ dàng hơn.
Khi pop đạt mức 150-160 thì bắt đầu upgrade spearfighter vì lúc đó một số player đã có kị binh. Tuy nhiên nếu chạy được thì chạy, tuyệt đối ko nên thủ.
Sau đó thì tập trung nâng cấp wood-clay-crop-market.
Tận dụng ưu thế market của teuton bằng cách trao đồi wood-clay lấy crop với tỉ lệ 10:8.5 hoặc lấy iron với tỉ lệ 10:8.
Cách này đảm bảo lượng iron với crop được cung cấp đều đặn mà mình vẫn kiếm lời thông qua mua bán.
khi các mỏ wood đều đạt lvl 8, mỏ clay lvl 7-8. Các nguồn tài nguyên khá dư giả thì tập trung upgrade resident đến lvl 10. Nâng cấp ware house với grannary để đạt sức chứa 7200 hoặc 9600.
-------> trữ tiền xây settler để mở rộng đế chế. Xong bước đầu

(Nguồn Game4V)

Duytb
+Mới vào chơi tốt nhất active luôn cái coupon cho travian plus ,như vậy chúng ta sẽ phát triển nhanh hơn nhiều(được 10 ngày)

+Lúc đầu cứ phát triển thật nhiều res field,tùy từng tribe mà nâng nhiều loại này đó(teuton là wood,gaul là clay,roman là iron) ,VD tôi chơi gaul -> clay -> wood -> iron -> crop X 2 -> clay -> wood ->.....

+đến khoảng 1~2 ngày trước khi hết hạn 7 ngày an toàn,hãy bắt đầu xây cranny,nâng cấp cranny sao cho phù hợp với tình hình gần đó (VD như gần nhà có 1 thằng teuton với 100+ dân thì nâng cranny lên lvl 10 luôn )

+nếu trong trường hợp chúng ta bị farm liên tục thì đừng xây quân,cứ chú trọng vào cranny với phát triển các field,nếu nó đánh hoài mà ko được gì thì sẽ chán thôi (trừ trường hợp nó vác catapult vào phá nhà ,như tôi chẳng hạn > )

+Kinh tế là một điều quan trọng nhất khi chơi game này ,phải có một nền kinh tế mạnh thì mới có một đất nước mạnh ,như tôi lúc đầu bị hai đứa 100 với 200 dân nó đì liên tục,sao đó với chiên thuật "thắt lưng buộc bụng" + mass cranny -> giờ hai thằng đó đang là đối tượng farm của tôi >

+market place có thể dùng để dự trữ bớt NL khi quá đầy hoặc có nguy cơ bị tấn công,tốt nhất nên có market place lvl cao .VD gaul với market place lvl 10 có thể chứa được 750 * 10 = 7500 NL

(Nguồn Game4V)

Duytb
+roman có quân khá mạnh nhưng khá đắt và chống kị ko được tốt lắm(trừ legion ra còn lại khá yếu) nên vẫn cần có đồng đội để bảo vệ,sức mạnh lớn nhất của roman chính là khả năng nâng cấp res field cùng lúc với nâng cấp/xây nhà,vì vậy nến nếu roman "qua khỏi" được giai đoạn ban đầu thì sẽ phát triểng cực nhanh và sẽ là quân mạnh nhất với những kị binh mạnh mẽ (1 con kị binh cuối có thể giết 36 con clubswinger)

+teuton:chuyên gia raid nên đây là loại quân phát triển lúc đầu tốt nhất (hiện một số top player của server đêu là teuton) ,tuy nhiên về sau do quân chậm,hơn nữa ko tinh nhuệ nên ko lợi lắm.Thật sự thì loại này ko được đánh giá cao về sau,chỉ đi vào alliance thì còn phát triển được

+gaul:khả năng tấn công ban đầu ko cao mà cũng ko xây được 2 thứ cùng lúc như roman nên đây là loại quân phát triển chậm nhất,tuy nhiên nó phát triển tốt ngay cả khi bị farm liên tục ,và khi đã mạnh mẽ rồi thì đây chính là ác mộng với nhưng binh đoàn nhanh nhất trong game,quân gaul được nhận định là loại quân có stat lợi nhất trong trò chơi (tốc độ + phòng thủ -> là loại quân rất quan trọng trong alliance)

+Trong trò chơi này ko ai là có thể đi theo chính sách hòa bình mãi mãi được ,vì vậy sớm hay muộn bạn cũng cần có quân đội,vấn đề là lúc nào thì phù hợp và số lượng ra sao.
-Nếu bạn đang ở gần những "đại gia" teuton thì đừng có dại mà phát triển quân đội vội,cứ từ từ,hãy cứ phát triển cranny,kinh nghiệm cho thấy nếu địch đánh bạn vài lần mà ko được/mất cái gì thì nó sẽ chán,ko đánh nữa,tuy nhiên nếu bạn có quân dù chỉ một ít thì nó sẽ ức chế và đánh liên tục.Đến chừng nào có quân phòng thủ thì hãy xây một số lượng vưa phải loại quân này ,tiếp theo thì chờ xem tình hình ra sao
-Nếu gần bạn toàn inactive player:đừng chờ gì cả,hãy xây thật nhiều quân và hỏi thăm sức khỏe bọn nó hàng ngày .
-Nếu gần bạn có vài kẻ cũng đang phát triển như bạn và vài nhà inactive : hãy cố gắng ngoại giao với những nhà đang phát triển ,tục ngữ có câu "bán bà con xa,mua láng giềng gần"

+khi đã sẵn sàng để xây town 2,hãy cố gắng chỗ này có 15 crop field,làng này sẽ là chỗ tập trung quân của bạn

(Nguồn Game4V)

Duytb
*** nói về ngoại giao ko có nghĩa là khi bị đánh thì lật đật viết msg: "plz stop atking me" hay làm những chuyện đại loại như thế. Ngoại giao là phải có khả năng thuyết phục, bạn phải hiểu có một đồng minh bí mật nằm sát bên cạnh còn có giá trị gấp trăm lần so với việc có liên minh mạnh. Ngoài khả năng giao thiệp còn phải chú ý đến chuyện tìm hiểu những người VN khác đang chơi game. Bên S5 khi nhắc đến các thành viên của Sea có biểu tượng TNXM thì dù cho wadan của Elite cũng ko dám đụng đến. Do vậy, việc trước tiên là phải kiếm ngưỡi đỡ đầu, sau đó là kết đồng minh.
Cho mình hỏi: chuyện bạn ở S5 bị 1 thằng VN đánh chết, tớ nghe quen quen. Cách đây 1 tuần tự nhiên có đám (o_ đột kích cái tiền đồn nhà tớ nên tớ mới giết 1 mống phe nó, làm bị thương thêm 2 mống nữa. Đang định làm 1 phát giết phó alliance của nó thì bọn nó tự dưng sổ 1 tràng tiếng Việt. Tớ và mọi người trong TNXM ko bao giờ đánh người VN, nhưng trường hợp này là lỗi của phe bên kia

*** trong trò này ko có ai là một mình một cõi cả nên teuton và roman phải cùng nhau tương trợ.

*** Teuton vẫn dùng clubswingers làm chủ lực, upgrade blacksmith càng cao càng tốt. Hiện tại chiến thuật mass clubswingers để làm sweeper cho cata vẫn là đáng sợ nhất. Kị binh dù sao cũng chỉ là lính kiểng, ko có hiệu quả trong thực tế.
*** Roman có firecata. mạnh nhất, là đội quân phá nhà theo sau sweeper của teuton. Thông thường nếu roman và teuton hợp tác tốt thì đánh chỉ sau 1 phát là bên kia chết ngay.
*** Gaul chỉ có giá trị ở phalanx. Bạn nói thunder theutates có tốc độ nhanh, đi raid dễ thì thưa với bạn quân đó chơi phí tiền lắm. Tốc độ cao nhưng giá mắc, sức đánh ko cao. Lúc đầu do gaul ko có bonus về kĩ năng chôm chĩa nên việc raid bị hạn chết, về sau thì bọn nó toàn ở nhà thủ, có thằng nào thèm chạy đâu.
Về sau chỉ có 2 mục tiêu: phá hủy hoặc làm sweeper dọn đường. 2 chuyện này, gaul đều ko đảm nhận được.
Các loại binh chủng có giá trị nhất trong travian theo tớ thấy:
* Clubswinger (teuton): giá cực rẻ-đánh tốt. Dùng để đi raid vào lúc đầu, về sau vẫn có thể dùng làm sweeper. (Upgrade weapon trong blacksmith)
* Teuton knight (teuton): kị binh hữu dụng nhất dùng để càng quét đồi phương.
* Phalanx (gaul): lính thủ tốt nhất. Giá rẻ, sử dụng chống kị binh với bộ binh đều tốt.
* Spearfighter (teuton): lính thủ tốt hàng thứ nhì sau phalanx, chuyên trị kị binh.
* Praetorian (Roman): lính thủ hàng thứ 3, chuyên trị bộ binh.
* Paladin (Teuton): kị binh phòng thủ đa chức năng. Có thể sử dụng để thu tiền "góp" (raid).

Nhiu đó thôi. Tớ thích Roman hơn gaul là nhờ tường Roman quá mạnh, cộng thêm với khả năng xây nhà với xây field cùng lúc. Roman về sau phát triển rất nhanh, tuy ko thể vươn lên đứng đầu nhưng ko hề lép vế khi đánh nhau với teuton.

Tớ thấy cậu sùng bái Gaul quá, cậu cứ kiểm tra top 40 người đầu của mỗi server để xem có bao nhiêu Gaul góp mặt khi đó cậu sẽ hiểu.
***Bạn nói tránh đợt sweep rồi tập trung phòng thủ chống cata thì ko hợp lý rồi. Nếu đã dùng cách cata 2 lần/s, mỗi lần đánh 6 đợt thì bạn cứ nắm chắc là quân sweeper ko bao giờ đến trước cata quá 5 giây đâu.
Gặp những trường hợp như vậy, dù có bỏ chạy để bảo toàn lực lượng thì sớm muộn quân cũng sẽ chết vì đói

***Bạn nói dùng kĩ thuật căn thời gian để phản công sweeper bằng clubswinger thì bạn quên mất spearman của teuton rồi. Đó là 1 trong những binh chủng hữu dụng nhất của game.

***Khi bạn có thunder theutates thì hiển nhiên sẽ có bán kính raid cao hơn, nhưng bạn có nghĩ đến chuyện khi mình có thunder theutates thì bọn hàng xóm cũng ko phải là ngồi yên đó chờ mình đem thunder theutates qua raid. Với lại "rừng nào cọp ấy", chắc gì farm của bạn ko bi người khác chiếm?
Ngay cả teuton chỉ cần đảm bảo trong bán kính 14 ô, ko có kẻ thù, ko có người giành ăn cũng ko phải là việc dễ dàng gì.

***Nếu đã nằm gần "đại gia" teuton và ko thể dùng phương pháp "ngoại giao" với nó thì cách tốt nhất là làm acc mới. Trừ phi nó bị đập chết, nếu ko lúc nó lên cata, nó phá sạch crop farm rồi chờ resources của mình vượt sức chứa của cranny, nó vẫn raid tốt như thường.
* Ko cần thiết phải như vậy, chỉ cần có 2 town ở gần nhau, 1 cái mass clubswinger, 1 cái mass spearman với paladin thì có thể hỗ trợ nhau toàn diện rồi. Mà nếu xây lính nhiều quá thì chỉ bị âm crop thôi chứ có sao đâu. Crop bọn nó bán đầy chợ, thiếu thì mình ra đó mua chứ có gì đâu nào

* Thunder theutates dùng để raid inactive? bọn inactive thường có sức sản xuất rất thấp, mà như tớ đã nói, bạn raid được thì người khác raid được.
Trong khi chơi teuton thì phạm vi raid hẹp hơn, nhưng nếu biết tiêu diệt những thằng xung quanh thì dù hoạt động trong phạm vi 14 ô vẫn có hiệu quả hơn 100 ô inactive của gaul

* Phalanx của Gaul được cho là lính thủ hiệu quả nhất nhưng trên thực tế vẫn phải tránh chạm trán với những đợt tấn công ko có kèm theo cata.
1 con clubswinger có atk 40, def 20
1 con phalanx có def 40, atk 15
trên lý thuyết, clubswinger đánh phalanx thì 2 bên ngang nhau còn phalanx đánh clubswinger thì thua trắng. Nếu Gaul chỉ ngồi mass phalanx trong khi thằng teuton mass clubswinger thì....

(Nguồn Game4V)

Duytb
05-03-2009, 07:00 PM
1. Những công trình cơ bản:

Cranny (kẻ đồng hành):giá rẻ, xây nhanh, cranny là công cụ hữu hiệu nhất dùng để bảo vệ nguồn tài nguyên quí giá của bạn trước kẻ thù. Những điều sau cần được ghi nhớ:
- lvl đầu tiên của cranny cần được xây ngay, sau khi hết hạn newbie protection.
- Khi xây cranny cần tính toán đến sự tương quan của warehouse và grannay. Nếu bạn thuộc loại semi-active, 1 ngày login được 5-6 lần thì chỉ cần xây cranny có sức chứa bằng với warehouse. Nếu bạn chỉ có khả năng login 1-2 lần/ ngày thì nên tập trung xây cranny có sức chứa gấp 1.5 lần warehouse.
VD: warehouse lvl 1 có sức chứa 1200, thì bạn cần có cranny lvl 8-9 cho semi-active. (chứa 900-1100)
- Luôn luôn nhớ rằng Teuton có plunder bonus. Cranny của bạn chỉ đạt 66% hiệu quả trước những đợt tấn công của Teuton.

Market place:tài nguyên khi đem ra bán đấu giá trong market thì bạn ko thể xài đươc. Tuy nhiên, bạn vẫn có thể bị cướp, dù cranny còn trống.
Market có thể được dùng như một kho chứa lưu động (đặc biệt hiệu quả cho teuton). Cách sử dụng cơ bản dùng để chống raid:
- Trao đồi tài nguyên: bạn bán 750 wood lấy 750 clay đồng thời mua 750 wood bằng 750 clay. (như vậy là bảo vệ được 750 wood và 750 clay vì khi bị tấn cống, tài nguyên của bạn đã được đưa đi nơi khác)~~~> ko thực sự hiệu quả.
- Công dụng thực sự của market là gửi tài nguyên cho đồng minh, sau đó có thể nhờ đồng minh gửi trả lại. Tuy nhiên khả năng bị quịt cũng rất cao.
- Một cách phiêu lưu hơn: nếu hàng xóm có đứa nào inactive, ko có cranny. Bạn có thể đem gửi tạm ở nhà nó, đồng thời gian, bạn đưa quân sang raid để lấy về
2. Trên đấu trường tâm lý:
Tâm lý chiến là một trong những kĩ năng cơ bản của một nhà cầm quân. Đây là một số chiến thuật cơ bản:
- Giữ bình tĩnh, tỏ thái độ thân thiện với đối phương (dù trong bụng đang chửi cha chúng nó )
- Tìm kiếm sự giúp đỡ của đồng minh trong khu vực.
- Tự tìm cách bảo vệ bằng những công trình cơ bản như market và cranny.
- Suy nghĩ xem có làm gì khiến đối phương phật ý (đánh vợ hay người iu của nó chẳng hạn )
- Tỏ ra là một con mồi "biết điều" (khi bị nhiều đứa raid cùng lúc thì hãy tặng resource cho thằng mạnh nhất rồi nương nhờ sự bảo vệ của nó-----> nộp hụi chết mỗi ngày )

Điều quan trọng cần lưu ý: mối quan hệ ban đầu giữa kẻ cướp và nạn nhân chỉ đơn giản là "1 người cần, 1 người có, xin ko cho thì ta qua cướp". Nếu bạn tỏ thái độ nóng giận, gửi những bức thư có kèm chữ F*** thì bạn tự gây rắc rối cho mình rồi. Lúc này, mối quan hệ ko chỉ đơn thuần là "business" nữa mà sẽ bị nâng lên mức độ cá nhân.
3. Các lĩnh vực chính:
Mục tiêu cơ bản là tự khiến mình bớt "hấp dẫn" đi.

Giấu resource: Cranny là yếu tố quan trọng cho chiến thuật này, phải luôn đảm bảo kẻ tấn công sẽ ko lấy được bất kì thứ gì. Bạn cố gắng tận dụng tài nguyên càng nhiều càng tốt, bất kể là cho việc gì (kể cả việc tặng cho đối phương). Đừng quên khả năng đặc biệt của Teuton. Khi bạn tỏ ra khá béo bở, bạn sẽ nhanh chóng trở thành mục tiêu của nhiều kẻ cướp bóc khác.

Tự vệ: Ko chỉ tỏ ra "ốm đói", bạn còn có thể làm kẻ cướp phải nản lòng khi bị gây một số tổn thương nhất định. Tất nhiên bạn sẽ bị thiệt hại nhiều hơn nhưng nếu có thể làm đối phương nản lòng thì "thà một lần đau" vẫn là sự lựa chọn tốt nhất.
Luôn ghi nhớ rằng thiệt hại bạn gây ra phải cao hơn lượng tài nguyên đối phương cướp được

Ngoại giao:

* Tìm kiếm liên minh: "strength in numbers" là khẩu hiệu hàng đầu (mặc dù ko phải lúc nào cũng đúng ). Thỉnh thoảng nếu bạn ở trong alliance mạnh, bạn có thể buột đối phương phải trả lại những thứ đã bị cướp.

* Đối thoại trực tiếp: điều này có thể rất khó thực hiện vì nhiều nguyên nhân, tuy nhiên đối với một số "chính khách" thì "dễ như ăn bánh". Trước hết cần tuân theo những nguyên tắc của "đấu tranh tâm lý", sau đó suy nghĩ đến những vấn đề sau:
- Mình hoàn toàn bị tuyệt vọng? Nếu bạn chỉ có thế gửi những lá thư đại loại như "Plz dont atk me- plz leave me alone- plz find someone else..." thì tốt nhất là ko làm gì cả. Nhiều kẻ trở nên điên cuồng hơn nếu liên tục bị spam bởi những lá thư tào lao như vậy.
- Tuyệt đối ko dùng những lời lẽ mang tính chất thô tục hoặc hăm dọa.
- Tìm kiếm trong profile của đối phương để biết đối phương thuộc loại người gì. Nếu nó hài hước thì cố gắng viết những bức thư "funny". Nếu nó tỏ ra là những chiến lược gia, có kế hoạch lâu dài thì hãy chứng tỏ bạn có thể là đồng minh đáng tin cậy. (Hỗ trợ phòng thủ hoặc giữ lính, giữ tài nguyên...) Hãy đề nghị để đối phương sitter cho mình (tỏ ra đáng tin cậy, luôn tiện có thêm người "trông coi" acc )
Nếu bạn ko thể sáng tác những "lá thư thân thiện" vì khả năng ngoại giao hoặc khả năng giao tiếp kém, bạn ko nên cố gắng làm gì vì có nhiều nguy cơ khiến kẻ tấn công trở nên cuồng sát hơn.
* Tìm người đỡ đầu: Trong Travian thường có một lượng lớn cao thủ VN. Các vị này, sau khi trau dồi kinh nghiệm ngoại giao và kinh nghiệm chiến trường từ các server khác, thường rất có uy mỗi khi giải quyết rắc rối. ("Plz stop raiding my friend or i'll cata your alliance in return ").

4. Tổng kết:
Travian là một trong những trò mang tính đối kháng cao nhất mà mình từng biết. Trong PTV hay VLTK cùng lắm thì bụp nhau hay KS là cùng. GB thì có thua cũng chỉ tuột winning rate. Đối với travian, thất bại = chết. Cứ nghĩ bạn bỏ công chơi trong 2-3 tháng liền, chỉ trong 1 đêm toàn bộ lính bị tiêu diệt, có 10 đợt cata đang đến gần thì chỉ còn một lựa chọn duy nhất là delete acc.

Nếu bạn áp dụng tất cả những hướng dẫn trên, cuộc sống bạn sẽ dễ thở hơn nhiều. Dù bạn ko làm kẻ cướp nhưng nếu biết tránh những đụng độ ko cần thiết thì vẫn có thể leo lên top 100 rất dễ dàng. (1 thằng roman nằm trong top 20 nhưng chưa từng giết một ai, ko tin bạn cứ kiểm tra thunderstorm, rank 9 của S5)

Tuy nhiên ko có gì đảm bảo là bạn sẽ sống sót. Một số đứa quá cuồng sát, ko thèm đọc thư của nạn nhân. Nhưng cũng có khi English của nó quá noob (tụi Romany với tụi China) thì mình cũng pó tay.

(Nguồn Game4V)

Duytb
Phân loại trong Travian
***Phân theo phe phái: giống giang hồ trong tiểu thuyết kiếm hiệp quá

1. The Good: Đây là những kẻ tự xưng là chính đạo, thông thường giao kết liên minh rất nhiều và chuyên ăn hiếp kẻ yếu. Bên S5, nói đến the Good phải nhắc đến UNITY team alliance (UTA) là liên minh 7 alliance mạnh nhất: *DV*, DLords, NoName, D-S, RO-EL, Elite và titans. 7 đại gia này tuy mang tiếng lãnh đạo thế giới s5 chống áp bức nhưng trong nội bộ vẫn thường xuyên xảy ra đấu đá, giành quyền lãnh đạo và âm thầm mở rộng thế lực bằng cách đàn áp những alliance nhỏ. Hiện nay 2 trong số đó đã hy sinh, số còn lại vẫn tiếp tục đấu đá lẫn nhau. UTA đang có dấu hiệu tan vỡ.

2. The Bad: Đây là những kẻ bị coi là tà đạo. Ngoài chuyện cướp của, hiếp đáp kẻ yếu, phe tà đạo còn tấn công một cách ko thương tiếc các lãnh đạo gia của phe chính đạo. 2 thế lực tà đạo nổi tiếng của s5 là TOPKiLL (kiểm soát khu vực Tây Bắc- NW) và Sea (kiểm soát toàn bộ vùng phía đông), ngoài ra còn 2 thế lực mới trỗi dậy là HKTG và NEVERDIE.
Phe tà đạo ko thích liên minh nên người của phe này ko bị hạn chế khi muốn tấn công bất kì ai. Các thế lực tà đạo tuy chia khu vực hoạt động nhưng lại liên kết khá chặt chẽ vì chẳng có ma nào là lãnh đạo cả, thích uýnh ai thì uýnh thôi. (ngại quá, mình từng là lãnh đạo của 3 alliance lớn trong UTA, giờ lại trở thành đồ tể bên Sea )

3. The Weak: Đây là phần còn lại của thế giới, tuy ít được nhắc đến những lại đóng vai trò cực kì quan trọng vì là nguồn cung cấp béo bở cho các đại gia the Good and the Bad uýnh nhau.
Số lượng của the Weak quá đông, ước tính phải hơn 80% dân số nên mình ko nắm rõ tình hình của phe này

***Phân theo tuýp người chơi:

1. Loại offensive: Đây là những kẻ hiếu chiến, thường có chỉ số PK (giết người) rất cao. Yêu cầu chủ yếu của loại này là: active (online nhiều) và good-talker (giỏi ngụy biện). Có 2 nhóm chính:

a/ Rusher: Các Rusher đều là teuton. Chiến thuật chủ yếu là tập trung phát triển quân đội rất sớm, ko chú trọng đến thứ hạng và phát triển kinh tế để làm tăng tối đa khả năng tấn công. Các Rusher thường làm mưa làm gió rất dữ dội trong khoảng thời gian 2-7 tuần đầu. Quân đội là trọng tâm của Rusher nên bằng mọi cách Rusher phải bảo vệ quân đội tránh những tổn thất ko cần thiêt (phòng thủ chẳng hạn). Cách bảo vệ quân đội hữu hiệu nhất chính là hoạt động liên tục và ko lúc nào dừng chân. Chỉ số sản xuất crop của Rusher thường bị âm rất cao nên Rusher phải dựa vào market để bổ sung nguồn lương thực. Nhìn chung, Rusher là kẻ săn mồi đáng sợ nhất vào thời kì đầu, tuy nhiên khi bước qua thời đại của pháo binh thì các Rusher rất sớm lụi tàn. (Một số Rusher tiêu biểu: zerg. 747 và shark_hn (dân VN đấy) )

b/ Bombardian: Bạn được mệnh danh là bombardian, tất nhiên bạn sẽ tung hoành bằng lưc lượng pháo binh (Teuton catapult- Gaul trebuchet- Roman Fire Catapult). Trong thời kì đầu, các Bombardian chỉ tập trung phát triển kinh tế, sau đó duy trì quân đội ở mức vừa đủ, đi kiếm ăn ở các làng xung quanh và tuyệt đối ko hề gây chiến. Các Bombardian bị xem là vua ngụy biện nhưng cũng có khi được gọi là "pro-mưu kế". Mục tiêu của họ là giữ yên bình và hạn chế hoạt động của các Rusher trong khu vực. Tuy nhiên, mọi thứ sẽ thay đổi khi các Bombardian có được vũ khí chiến lược: siege- pháo binh.
Sau khi có trong tay đại đội pháo binh thuộc loại kha khá, họ thường bắt đầu tấn công những đối thủ nhẹ kí. Bị cata crop farms, grannary và market, nạn nhân coi như ko còn khả năng tự vệ và trở thanh con mồi béo bở (vì có điều kiện phát triển, nạn nhân của bombardian béo hơn của rusher rất nhiều).
Ngoài chú trọng đến lực lượng pháo binh, Bombardian còn xây dựng lực lượng phòng ngự rất mạnh. Về các lĩnh vực khác, họ là các đại gia kinh tế, trùm chạy đua dân số tuy nhiên lại ko mấy hứng thú với việc giết chóc. Đối với họ, một khi ra tay thì con mồi sẽ chết, đối phương hoàn toàn ko có khả năng kháng cự.

2. Loại defensive: Dành cho các player semi-active:

a/ Defender: Nếu bạn chỉ có thể online 5-6 lần/ ngày, mỗi lần vẫn còn kịp thời gian để chat chít, hỏi thăm tình hình của đồng minh; bạn ko thích đánh nhau, nhưng lại thích trò chuyện và hay giúp đỡ người khác, vậy thì hãy trở thành một Gaul-defender.
Mục tiêu của các defender là mass phalanx. Họ sau khi phát triển kinh tế vào loại khá thì bắt đầu mass phalanx (train ngày đêm), mỗi ngày có thể train 70-150 phalanx phục vụ cho công tác hậu cần. Hoàn toàn ko có khả năng chạy đua ranking. Đây là lực lượng quan trọng cho các đại chiến alliance.
Nếu bạn giỏi chát chít nhưng ko muốn giúp người, hãy trở thành Roman-defender. Tập trung phát triển quân đội ở mức vừa, chú trọng phát triển kinh tế, bạn hoàn toàn có một cuộc sống yên bình để chạy đua thứ hạng mà ko cần phải giết một ai

b/ Farms: Bạn ko có thời gian online? Bạn ko thích giao thiệp? Xin chúc mừng bạn đã gia nhập phần đông nhất của thế giới "the Weak". Cho dù trong 2-3 tháng đầu, cuộc sống của bạn khá bình yên thế nhưng ko có gì đảm bảo bạn sẽ thoát khỏi những bombardian tiềm ẩn.
Tốt nhất bạn ko nên tham gia Travian làm gì vì khi nhìn thấy công sức bao tháng trời tan thành mây khói vì một tên attacker nào đấy thì ức chế lắm

(Nguồn Game4V)

Duytb
Hướng dẫn cho các race: Phần 1 Gaul:
Gaul là dân tộc dễ chơi nhất, rất thích hợp cho các newbie và các defender.
Nhìn chung, Gaul là dân tộc hòa bình với những ưu điểm sau:
- Lính thủ phalanx giá rẻ, khá toàn diện khi đối đầu với kị binh và bộ binh.
- Kị binh khá tốt, được bonus về tốc độ.
- Merchant di chuyển nhanh, rất thích hợp cho việc vận chuyển tài nguyên và mua bán (trong market nó xếp theo thứ tự thời gian nên hàng hóa của Gaul dễ bán hơn các dân tộc khác).
- Sức chứa của cranny cao gấp đôi.
- Settler giá rẻ.
- Paradise đạt mức trung bình. (bonus def 1.025^x với x là lvl của paradise).

Tuy nhiên cũng tồn tại nhiều yếu điểm:
- Bộ binh dùng làm lính raid tỏ ra ko hữu hiệu. (dmg thấp, khả năng cướp thấp).
- Thunder Theutates được xem là lính raid tốt nhất vì có tốc độ rất cao. Tuy nhiên giá lại ko rẻ chút nào.
- Các loại kị binh khác khá tạp nhạp, ko thể hiện chức năng rõ rệt của 1 atker hay 1 defender.
- Chieftain và pháo binh (trebuchet) quá mắc, ko thích hợp lắm cho bombardian.

1. Chiến thuật khai cuộc: Một khi đã nắm rõ các đặc điểm trên, bạn cần tận dụng tối đa các ưu điểm của Gaul:

Cranny: Tận dụng tối đa hiệu quả của cranny, luôn để tình trạng tài nguyên thấp hơn 66% sức chứa của cranny. (VD: bạn có cranny lvl 10, sức chứa là 2k thì tài nguyên của bạn phải đạt mức thấp hơn 1.3k) Khi đối phương phải thường xuyên quay về với 2 bàn tay trắng, bạn coi như đã giảm thiểu được một lượng đáng kể "khách viếng thăm phiền phức".

Phalanx: Là lính thủ toàn diện, mạnh và rẻ nhất trò chơi (tính theo def/unit). Bạn ko cần phải lo nghĩ đến việc cân đối giữa phòng thủ chống bộ binh và phòng thủ chống kị binh như các dân tộc khác. Tuy nhiên phalanx ko phải là lính raid vì sức đánh quá thấp (15 dmg) và sức cướp cực kì tệ hại (30 res/ units). Dù sao, điều đó ko có nghĩa là bạn ko thể raid bằng phalanx.
- Cần ít nhất 13 phalanx để tiến hành 1 cuộc dạo chơi mà vẫn bảo toàn số lượng trở về.
- Tuyệt đối ko đụng đến những làng có lính vì phalanx đụng phải bất kì loại nào cũng đều vong mạng.
Do vậy, tốt nhất là tìm kiếm liên minh, sau đó dựa vào các báo cáo của đồng minh để biết làng nào có thể chọn làm mục tiêu. Ngoài ra, nếu xung quanh có các "đại gia" thì tốt nhất bạn nên max cranny rồi hãy nghĩ đến chuyện phát triển quân đội.

Swordman: Là bộ binh tấn công duy nhất của Gaul. Sau khi phát triển số lượng phalanx vừa đủ cho 1 cuộc dạo chơi thì bạn cần tập trung cho binh chủng này. Mục đích chính của việc phát triển swordman là nhằm hạn chế tổn thất khi bạn vô tình trạm chán phải những town có phòng thủ. Tuy nhiên swordman thực ra chỉ tốt khi dùng làm sweeper (dọn đường cho pháo binh) nên bạn cũng ko cần quá chú trọng. Yêu cầu tối thiểu là phải có 3 swordman cho mỗi lần raid.

Market: tỏ ra khá hiệu quả khi bạn biết tận dụng thời cơ. Bạn sẽ là một thương buôn chuyên nghiệp nếu biết cách nắm thị trường. Lúc khai cuộc thì một Teuton cần rất nhiều wood và Roman cần rất nhiều iron, bạn có thể kiếm thêm chút cháo nhưng thực sự ko phải hiệu quả cho lắm. Mục đích chính khi sử dụng market là bảo vệ tài nguyên khỏi các raider.

Thunder Theutates: Đây được coi là binh chủng raid tốt vì có tốc độ rất cao và là kị binh rẻ nhất . Tuy nhiên cần chú ý các vấn đề sau:
- Dù la "kị binh rẻ nhất" nhưng lại ko rẻ chút nào so với bộ binh, đặc biệt là clubswinger. Vì vậy tốt nhất là tránh phải thí quân.
- Các Gaul ko phải là raider bẩm sinh, nên dù muốn trở thành attacker thì Gaul đành chọn con đường của Bombardian (ko có Rusher đâu nhé). Chỉ phát triển Thunder Theutates ở mức độ vừa phải (tùy vào khu vực và khả năng kiếm ăn). Gaul cần tập trung phát triển kinh tế và dựa vào thế mạnh thứ 2: settler giá bèo.

2. Các kiểu phát triển quân đội cơ bản:

a. Càng quét theo kiểu đại gia: Tập trung phát triển 100% thunder theutates, sau khi đã lên town 2. Ưu điểm: tốc độ rất nhanh, phạm vi hoạt động rất rộng, hiệu quả hơn ki binh của Roman với Teuton. Nếu bạn có trong tay 100+ , bạn dễ dàng kiểm soát khu vực 17-34 fields. Tuy nhiên phải nhớ rằng kị binh giá rất mắc, dù bạn có là con nhà giàu đi nữa cũng ko thể thí quân như teuton. Ngoài ra khi phát triển theo cách này, sức thủ của bạn rất yếu. Cần cho ki binh hoạt động liên tục vì khi bị đánh úp, bạn coi như chết chắc.
Nếu bạn chỉ là đại gia "cỡ vừa" thì nên phát triển thêm phalanx. (ít nhất 40% quân đội)

b. Sweeper chuyên nghiệp: Sweeper là tên gọi những player chuyên dọn dẹp đường cho pháo binh. Bạn sẽ mass swordman và quân đội bạn sẽ vào loại mạnh nhất tính theo dmg/unit (tất nhiên là so với Gaul thôi ). Tuy nhiên, ko phải lúc nào sweeper bằng bộ binh cũng tỏ ra hiệu quả, bạn cần scout đối phương nhiều lần trước khi quyết định dùng loại sweeper gì. Sweeper swordman có tác dụng chống spearfighter và phalanx. Các loại binh chủng khác đều thích hợp cho sweeper thunder theutates.

c. Chuyên gia phòng thủ: Tất nhiên phải mass phalanx. Đừng quên nâng cấp armor trong armoury. Ngoài ra bạn có thể phát triển thêm Druid Riders làm biệt đội phản ứng nhanh. Dùng để reinforce trong những trường hợp khẩn cấp.

Ngoài 3 loại tiêu biểu là: phalanx, swordman và thunder theutates, nhìn chung quân đội Gaul ko có điểm nào đặc biệt. Các Gaul rất hiếm khi là những attacker đáng sợ, tuy nhiên cũng đề phòng chiến thuật phản công bằng cách dựa vào tốc độ của thunder theutates. (kĩ thuật căn thời gian )

(Nguồn Game4V)

Duytb
05-03-2009, 07:01 PM
Gaul được mệnh danh là các sniper, sử dụng chiến thuật chính là mass phalanx và mass thunder theutates.

Do thunder theutates có tốc độ nhanh nhất (speed 21) kết hợp với tournament square, Gaul có bán kính raid rộng điên cuồng. Tuy nhiên, để sử dụng hiệu quả thì cần phải biết dùng một số scanner program (chẳng hạn farm list generation) để kiểm soát lượng farm.

*Chiến thuật sniper:
Cố gắng lấy 1 cái town 15 crop rồi mass thunder theutates ở town đó. Cố gắng giảm tốc độ tăng pop ở town đó, tập trung cho stable với blacksmith.
Town đó ngoài thunder theutates thì tuyệt đối ko có thêm bất kì thứ gì khác (barrack 3, academy 5, stable 20, blacksmith 20, tournament square càng cao càng tốt). (cái này còn có tên khác là swamp )
Các town khác chỉ tập trung nâng cấp barrack và armoury (nâng cấp phalanx) và cung cấp crop cho cái swamp. Ko cần phải có lính cho tất cả các town. Những town ko xây lính thì phải nâng cấp phalanx để dự phòng và cung cấp crop cho swamp. (chẳng hạn swamp của em: âm 6.9k crop, 3 cái grannary lvl 20... mỗi ngày chỉ lo chuyện crop thôi mà cũng muốn đỏ con mắt)

Thông thường, các đại gia thường có những swamp như thế này:
- Teuton thì có knight swamp hoặc axe swamp (nghe tên thì biết có cái gì trong đó rồi)
- Roman thì có imperian swamp
- Gaul thì có swordmen swamp (noob) và thunder theutates swamp (pro)
Nhược điểm của swamp là tập trung rất nhiều lính tấn công nên sức phòng thủ sẽ bị giảm (tất nhiên).
Các loại lính trên có chung nhược điểm là sức chống ngựa rất thấp nên sử dụng thunder theutates (sức tấn công/unit đứng hàng thứ 3) là một lựa chọn tốt nhất.

Nếu một pro Gaul, có khoảng trên 2k thunder theutates, sử dụng các scanner program đã đề cập ở trên thì hoàn toàn có thể kiếm được 3-5mil/ ngày.
Khi swamp có tournament square lvl 10 trở lên thì swamp có khả năng đánh úp một mục cách xa 90 fields chỉ trong 3h. (mục tiêu ở xa nghĩa là đối phương sẽ khó phản công)
Đánh úp thành công thì đối phương coi như lúa đời )
Đây là chiến thuật sniper dành cho Gaul.

(Nguồn Game4V)

Tien.DM
07-03-2009, 02:03 AM
Anh Duytb ơi! Vẫn còn phần 2 Romans và phần 3 Teutons anh ơi!
Anh cố gắng sưu tầm nốt hai phần cuối để những người mới chơi như em có cơ hội nghiên cứu và học hỏi nhé!
Mong chờ Sequel của anh từng giây từng phút... :icon_rolleyes::icon_rolleyes:
chắc mùng 8 tháng 3 anh bận lắm nhể :biggrin::biggrin: nhưng cố gắng trước giờ mở màn (09/03/2009) anh nhé
Một lần nữa Thank anh...!!!

Duytb
07-03-2009, 08:54 AM
Hướng dẫn cho Roma (đây chỉ là ý kiến của người chơi có kinh nghiệm, không phải là hướng đi chung của mọi người chơi)

1.Thời gian an toàn(Romans ko bao giờ chạy đua vũ trang hay số dân nếu ko sẽ thấy hậu quả)
+ Đầu tiên hãy tập trung vào nâng level cho nguyên liệu. Nâng theo logic sau:Clay > Wood > Iron > Crop(có nghĩa là Clay lv 5 thì Wood lv 4-Iron lv 3-Crop 2). Lương thực trong 7 ngày đầu phần lớn không thiếu. Có thiếu là do thiếu chỗ chứa cho dân (vì tăng lương thực đồng nghĩa với tăng lượng chứa dân. Nếu bạn không tăng lương thực bạn sẽ không thể tăng các chỉ số khác. Đó chính là lý do tại sao lương thực không thiếu nhưng nó cứ báo là đói(Chẳng cần quan tâm đến việc này đâuđợi khi có lính rồi hãy lo)
+ Khi bạn đi ngủ? Hãy nâng level cho 1 tài nguyên và xây 1 level nhà Granary hoặc main building (Nhà chính này chỉ góp phần giúp cho tốc độ xây của bạn nhanh hơn)…Nói chung bạn hãy làm tất cả những gì cho ngốn nguyên liệu mà không phải quá ngu ngốc như xây tường bao chẳng hạn
+ Tuyệt đối không xây những thứ sau trong giai đoạn đầu: Tường bao, kéo main building, Granary, werehouse, embassy, market quá cao. Những cái này các bạn không phải xây. Đơn giản vì các bạn sẽ không bao giờ thừa nguyên liệu để xây mấy cái vô bổ kia làm gì cả.
+ Ngày thứ 5,6, hãy bắt đầu nâng level cho nhà Granny (hầm ngầm) liên tục. Lúc này bạn mới cần đến xây hầm ngầm đây. Hãy nâng hầm ngầm tới một level mà sức chứa luôn lớn hơn hoặc ngang bằng khả năng chứa nguyên liệu của bạn lúc bấy giờ(Điều ngày rất quan trọng đấy ko thì bị nó attack thì tiêu luôn)
+ Ngưỡng ngày thứ 7. Vẫn bình tĩnh kết hợp xây nhà ngầm và nâng level cho nguyên liệu.

Thời điểm an toàn hết. 7 ngày trôi qua…(đừng sợ vì hiện giờ có bị cướp cũng đừng mất bình tĩnh có cướp nó cũng chẳng lấy dc bao nhiêu đâu
+ Đây là lúc bạn bắt đầu bị đánh. Đừng sợ. Đừng có cuống lên xây nhà chứa vô tội vạ, xây tường thành bao làm gì. Cái bạn cần giờ là xây đều tay, không để thiếu cái này thừa cái kia và phải tính toán.
+ Khi phát hiện bị tấn công. Chuyện nhỏ. Hãy căn thời gian nó đến và xây hết nguyên liệu đi. Bạn nên nhớ nó tấn công mà ta chả có gì thì nó chỉ 0 0 0 0 mà ra về. Tâm lý bất kỳ một ai khi đánh cứ 0 hoặc 1 hoặc 10 hoặc 2 đều nản. Move Troop là một việc làm đau đầu của bất kỳ một teuton nào
+ Main building lv 5 giai đoạn này là yêu cầu tối thiểu. Khi những level của lương thực bạn lên độ 5 gì đó các bạn hãy bắt đầu nghĩ đến lính mang đi đánh kiếm miếng ăn
+ Để có lính bạn xây Rally Point(Đây sẽ là nơi quân lính tập trung). Sau khi xây Rally point bạn sẽ có thể xây nhà Barrack (nhà lính)
+ Kết hợp với trang chủ. Bạn tham khảo xem để ra dòng lính đầu tiên cần yêu cầu gì
+ Đừng bao giờ nghĩ đến việc mở làng 2 cho đến khi level nguyên liệu của bạn đều ở ngưỡng 9 và 10
+ Trong giai đoạn này cần tập trung cho các nhà sau: Học viện accademy, chuồng ngựa Stable, main building (Riêng Granary và warehouse chỉ xây khi khi bạn qúa nhiều nguyên liệu cần mở rộng thêm ô chứa.) Tất cả những nhà trên xây song song cùng với nguyên liệu để có thể thêm dòng lính cần thiết.
+ Khi bạn đã có lính. Đi ngủ giờ là vấn đề nan giải. Hãy né bằng cách gửi quân dạng Reinforcement (hỗ trợ). Phải nhớ gửi quân sao cho tính thời gian đến và thời gian về (nếu bị nó phát hiện ra và gửi về) bằng hoặc hơn thời gian bạn đi ngủ. Ngoài ra bạn phải chọn mặt gửi vàng(đừng giao trứng cho ác), cứ thằng nhà giàu mà ăn bám và có gì PM hỏi xin nó cho “nhờ bóng quan lớn”(Dân ta có câu:"Đánh chó phải nhìn mặt chủ).
Chú ý: Sau này khi bạn đông quân, bạn cần xây nhà Flour Mill cho tăng sức sản xuất lương thực tăng lên. Vấn đề lương thực luôn là nỗi trăn trở của tất cả các chủng khi lính lên vì 1 thằng lính có thể ngốn 1-2Crop/hr là chuyện thường chưa kể vấn đề khác nữa
Hiện ai thấy có lý thì thanks mình cáiai ko thích thì cho mình lời động viênai pro thấy cách này ko hay thì đừng chê mình gà nhachỉ người khác mà bị chê là gà thì buồn lắm

(Nguồn Game4V)

Duytb
07-03-2009, 09:03 AM
Anh Duytb ơi! Vẫn còn phần 2 Romans và phần 3 Teutons anh ơi!
Anh cố gắng sưu tầm nốt hai phần cuối để những người mới chơi như em có cơ hội nghiên cứu và học hỏi nhé!
Mong chờ Sequel của anh từng giây từng phút... :icon_rolleyes::icon_rolleyes:
chắc mùng 8 tháng 3 anh bận lắm nhể :biggrin::biggrin: nhưng cố gắng trước giờ mở màn (09/03/2009) anh nhé
Một lần nữa Thank anh...!!!

Phải cám ơn các bạn bên Game4V vì đã có công tổng hợp và đăng bài bên diễn đàn Game4V.

Về tộc Romans thì mình vửa post thêm, tộc Teutons thì có trình bày sơ ở trang 1. Đây chỉ là những hướng dẫn chung, các bạn cố tìm ra còn đường riêng phù hợp cho bản thân mình nhé.

galaxysata
07-03-2009, 10:44 AM
tai sao la dan viet nam choi o sever viet nam ma toàn xổ tiếng nuoc ngoai ko vậy???????????:mad: de nghi dung tieng viet hoac tieng anh toan bo dung co chó mèo lẫn lộn

Progesco
07-03-2009, 10:57 PM
Các bạn có thể tham khảo thêm 1 số chiên thuật ở đây
http://www.travianstrategy.com/
Tuy bằng TA, nhưng theo mình nội dung viết khá là dễ hiểu :D

Duytb
08-03-2009, 12:20 AM
tai sao la dan viet nam choi o sever viet nam ma toàn xổ tiếng nuoc ngoai ko vậy???????????:mad: de nghi dung tieng viet hoac tieng anh toan bo dung co chó mèo lẫn lộn

Đây là bài viết sưu tầm được lấy từ Game4V, nên mình không muốn chỉnh sửa nhiều. Nhưng mình rất hoan nghênh nếu các bạn tự viết bài dựa trên kinh nghiệm của mình. Nó sẽ giúp cho tài liệu của diễn đàn thêm phong phú và giúp các bạn mới chơi làm quen với Travian.

mira
08-03-2009, 01:25 AM

Theo Mira nghĩ việc post bài Tiếng việt mà lồng thêm vài từ Tiếng anh của Travian đâu có gì là đáng chê trách đâu??
- Thứ 1 : Travian là 1 game nước ngoài.. dù đã được phổ biến chơi ở Việt Nam nhưng cũng cần giữ lại hương vị thuần túy của game chứ?? Roman. Gauls, Teuton.. và 1 số từ khác.. nó đã gắn liền với Travian rồi.. dịch hết sang Tiếng việt.. thế có còn chút gì của Travian nữa?
- Thứ 2 : Vả lại có 1 số từ tiếng anh khó có thể dịch sang tiếng việt. Vd : đi raid [ tức là hình thức đưa lính đi oánh các làng nhỏ xung quanh để cướp tài nguyên ] sẽ dịch thành tiếng việt là ji??
- Thứ 3 : khi 1 ng` đã bỏ công sức ra ngồi viết 1 bài kinh nghiệm dài như vậy.. họ sẽ làm sao thu gọn lại bớt.. [ ng` cũng bik mệt chứ ] giả sử như thay vì viết "cướp tài nguyên".. họ có thể viết gọn "cướp res" [resource = tài nguyên ]
- Thứ 4 : việc sử dụng 1 số từ Tiếng anh.. cũng giúp ích cho vốn từ tiếng anh của mỗi người zậy??
- Và cuối cùng : chẳng lẽ travian VN chỉ dừng lại ở VN? Chẳng lẽ các bạn ko nghĩ đến chuyện sang server nước ngoài để đấu thử cùng các pro?? Nếu thế thì phải tập dần quen với những từ thân thuộc của travian chứ??

Là 1 ng` mới.. phải bik cách hòa nhập.. chứ đừng bắt những gì đã tồn tại trước đây.. thay đổi theo ý mình..

Mong bạn tiếp thu ý kiến :icon_smile:

LongK
08-03-2009, 02:17 AM
Ở phần hướng dẫn về gauls ko thấy nhắc đến Haeduan :D Theo mình thì Haeduan tuy hơi mắc nhưng là loại quân rất đáng đồng tiền bát gạo, với khả năng công thủ đồng đều, khi phòng thủ thì có thể kết hợp druid và hae theo tỉ lệ 6-4 khá hiệu quả lại cơ động :D

Progesco
08-03-2009, 09:06 AM
- Và cuối cùng : chẳng lẽ travian VN chỉ dừng lại ở VN? Chẳng lẽ các bạn ko nghĩ đến chuyện sang server nước ngoài để đấu thử cùng các pro?? Nếu thế thì phải tập dần quen với những từ thân thuộc của travian chứ??

ngoại trừ server .com thì các server khác nếu ko change IP ko đăng kí được đâu :icon_biggrin:
mình cũng đồng ý với việc giữ lại 1 số từ TA vì đôi khi dịch ra TV khá khó nghe :cool:

lxdoan
08-03-2009, 09:22 AM

bạn có thể vào đây để đọc thêm đi nhé
http://forum.travian.com.vn/showthread.php?p=655#post655

ts7blogmaster
08-03-2009, 05:45 PM
Gaul được mệnh danh là các sniper, sử dụng chiến thuật chính là mass phalanx và mass thunder theutates.

Do thunder theutates có tốc độ nhanh nhất (speed 21) kết hợp với tournament square, Gaul có bán kính raid rộng điên cuồng. Tuy nhiên, để sử dụng hiệu quả thì cần phải biết dùng một số scanner program (chẳng hạn farm list generation) để kiểm soát lượng farm.

*Chiến thuật sniper:
Cố gắng lấy 1 cái town 15 crop rồi mass thunder theutates ở town đó. Cố gắng giảm tốc độ tăng pop ở town đó, tập trung cho stable với blacksmith.
Town đó ngoài thunder theutates thì tuyệt đối ko có thêm bất kì thứ gì khác (barrack 3, academy 5, stable 20, blacksmith 20, tournament square càng cao càng tốt). (cái này còn có tên khác là swamp )
Các town khác chỉ tập trung nâng cấp barrack và armoury (nâng cấp phalanx) và cung cấp crop cho cái swamp. Ko cần phải có lính cho tất cả các town. Những town ko xây lính thì phải nâng cấp phalanx để dự phòng và cung cấp crop cho swamp. (chẳng hạn swamp của em: âm 6.9k crop, 3 cái grannary lvl 20... mỗi ngày chỉ lo chuyện crop thôi mà cũng muốn đỏ con mắt)

Thông thường, các đại gia thường có những swamp như thế này:
- Teuton thì có knight swamp hoặc axe swamp (nghe tên thì biết có cái gì trong đó rồi)
- Roman thì có imperian swamp
- Gaul thì có swordmen swamp (noob) và thunder theutates swamp (pro)
Nhược điểm của swamp là tập trung rất nhiều lính tấn công nên sức phòng thủ sẽ bị giảm (tất nhiên).
Các loại lính trên có chung nhược điểm là sức chống ngựa rất thấp nên sử dụng thunder theutates (sức tấn công/unit đứng hàng thứ 3) là một lựa chọn tốt nhất.

Nếu một pro Gaul, có khoảng trên 2k thunder theutates, sử dụng các scanner program đã đề cập ở trên thì hoàn toàn có thể kiếm được 3-5mil/ ngày.
Khi swamp có tournament square lvl 10 trở lên thì swamp có khả năng đánh úp một mục cách xa 90 fields chỉ trong 3h. (mục tiêu ở xa nghĩa là đối phương sẽ khó phản công)
Đánh úp thành công thì đối phương coi như lúa đời )
Đây là chiến thuật sniper dành cho Gaul.

(Nguồn Game4V)

Hok bit mình trích dẫn có đúng hem tại ít khi xài forum :cool: . Nhớ TT speed 19 mà :D

galaxysata
08-03-2009, 07:31 PM
Theo Mira nghĩ việc post bài Tiếng việt mà lồng thêm vài từ Tiếng anh của Travian đâu có gì là đáng chê trách đâu??
- Thứ 1 : Travian là 1 game nước ngoài.. dù đã được phổ biến chơi ở Việt Nam nhưng cũng cần giữ lại hương vị thuần túy của game chứ?? Roman. Gauls, Teuton.. và 1 số từ khác.. nó đã gắn liền với Travian rồi.. dịch hết sang Tiếng việt.. thế có còn chút gì của Travian nữa?
- Thứ 2 : Vả lại có 1 số từ tiếng anh khó có thể dịch sang tiếng việt. Vd : đi raid [ tức là hình thức đưa lính đi oánh các làng nhỏ xung quanh để cướp tài nguyên ] sẽ dịch thành tiếng việt là ji??
- Thứ 3 : khi 1 ng` đã bỏ công sức ra ngồi viết 1 bài kinh nghiệm dài như vậy.. họ sẽ làm sao thu gọn lại bớt.. [ ng` cũng bik mệt chứ ] giả sử như thay vì viết "cướp tài nguyên".. họ có thể viết gọn "cướp res" [resource = tài nguyên ]
- Thứ 4 : việc sử dụng 1 số từ Tiếng anh.. cũng giúp ích cho vốn từ tiếng anh của mỗi người zậy??

Là 1 ng` mới.. phải bik cách hòa nhập.. chứ đừng bắt những gì đã tồn tại trước đây.. thay đổi theo ý mình..

Mong bạn tiếp thu ý kiến :icon_smile:

oh biet ui cam on.nhung travian dang dc pho bien chu chua phổ thông cứ nói như thế thì người mới choi hơi bị nản

kate3819
10-03-2009, 07:10 PM
Hướng dẫn cho Roma (đây chỉ là ý kiến của người chơi có kinh nghiệm, không phải là hướng đi chung của mọi người chơi)

1.Thời gian an toàn(Romans ko bao giờ chạy đua vũ trang hay số dân nếu ko sẽ thấy hậu quả)
+ Đầu tiên hãy tập trung vào nâng level cho nguyên liệu. Nâng theo logic sau:Clay > Wood > Iron > Crop(có nghĩa là Clay lv 5 thì Wood lv 4-Iron lv 3-Crop 2). Lương thực trong 7 ngày đầu phần lớn không thiếu. Có thiếu là do thiếu chỗ chứa cho dân (vì tăng lương thực đồng nghĩa với tăng lượng chứa dân. Nếu bạn không tăng lương thực bạn sẽ không thể tăng các chỉ số khác. Đó chính là lý do tại sao lương thực không thiếu nhưng nó cứ báo là đói(Chẳng cần quan tâm đến việc này đâuđợi khi có lính rồi hãy lo)
+ Khi bạn đi ngủ? Hãy nâng level cho 1 tài nguyên và xây 1 level nhà Granary hoặc main building (Nhà chính này chỉ góp phần giúp cho tốc độ xây của bạn nhanh hơn)…Nói chung bạn hãy làm tất cả những gì cho ngốn nguyên liệu mà không phải quá ngu ngốc như xây tường bao chẳng hạn
+ Tuyệt đối không xây những thứ sau trong giai đoạn đầu: Tường bao, kéo main building, Granary, werehouse, embassy, market quá cao. Những cái này các bạn không phải xây. Đơn giản vì các bạn sẽ không bao giờ thừa nguyên liệu để xây mấy cái vô bổ kia làm gì cả.
+ Ngày thứ 5,6, hãy bắt đầu nâng level cho nhà Granny (hầm ngầm) liên tục. Lúc này bạn mới cần đến xây hầm ngầm đây. Hãy nâng hầm ngầm tới một level mà sức chứa luôn lớn hơn hoặc ngang bằng khả năng chứa nguyên liệu của bạn lúc bấy giờ(Điều ngày rất quan trọng đấy ko thì bị nó attack thì tiêu luôn)
+ Ngưỡng ngày thứ 7. Vẫn bình tĩnh kết hợp xây nhà ngầm và nâng level cho nguyên liệu.

Thời điểm an toàn hết. 7 ngày trôi qua…(đừng sợ vì hiện giờ có bị cướp cũng đừng mất bình tĩnh có cướp nó cũng chẳng lấy dc bao nhiêu đâu
+ Đây là lúc bạn bắt đầu bị đánh. Đừng sợ. Đừng có cuống lên xây nhà chứa vô tội vạ, xây tường thành bao làm gì. Cái bạn cần giờ là xây đều tay, không để thiếu cái này thừa cái kia và phải tính toán.
+ Khi phát hiện bị tấn công. Chuyện nhỏ. Hãy căn thời gian nó đến và xây hết nguyên liệu đi. Bạn nên nhớ nó tấn công mà ta chả có gì thì nó chỉ 0 0 0 0 mà ra về. Tâm lý bất kỳ một ai khi đánh cứ 0 hoặc 1 hoặc 10 hoặc 2 đều nản. Move Troop là một việc làm đau đầu của bất kỳ một teuton nào
+ Main building lv 5 giai đoạn này là yêu cầu tối thiểu. Khi những level của lương thực bạn lên độ 5 gì đó các bạn hãy bắt đầu nghĩ đến lính mang đi đánh kiếm miếng ăn
+ Để có lính bạn xây Rally Point(Đây sẽ là nơi quân lính tập trung). Sau khi xây Rally point bạn sẽ có thể xây nhà Barrack (nhà lính)
+ Kết hợp với trang chủ. Bạn tham khảo xem để ra dòng lính đầu tiên cần yêu cầu gì
+ Đừng bao giờ nghĩ đến việc mở làng 2 cho đến khi level nguyên liệu của bạn đều ở ngưỡng 9 và 10
+ Trong giai đoạn này cần tập trung cho các nhà sau: Học viện accademy, chuồng ngựa Stable, main building (Riêng Granary và warehouse chỉ xây khi khi bạn qúa nhiều nguyên liệu cần mở rộng thêm ô chứa.) Tất cả những nhà trên xây song song cùng với nguyên liệu để có thể thêm dòng lính cần thiết.
+ Khi bạn đã có lính. Đi ngủ giờ là vấn đề nan giải. Hãy né bằng cách gửi quân dạng Reinforcement (hỗ trợ). Phải nhớ gửi quân sao cho tính thời gian đến và thời gian về (nếu bị nó phát hiện ra và gửi về) bằng hoặc hơn thời gian bạn đi ngủ. Ngoài ra bạn phải chọn mặt gửi vàng(đừng giao trứng cho ác), cứ thằng nhà giàu mà ăn bám và có gì PM hỏi xin nó cho “nhờ bóng quan lớn”(Dân ta có câu:"Đánh chó phải nhìn mặt chủ).
Chú ý: Sau này khi bạn đông quân, bạn cần xây nhà Flour Mill cho tăng sức sản xuất lương thực tăng lên. Vấn đề lương thực luôn là nỗi trăn trở của tất cả các chủng khi lính lên vì 1 thằng lính có thể ngốn 1-2Crop/hr là chuyện thường chưa kể vấn đề khác nữa
Hiện ai thấy có lý thì thanks mình cáiai ko thích thì cho mình lời động viênai pro thấy cách này ko hay thì đừng chê mình gà nhachỉ người khác mà bị chê là gà thì buồn lắm

(Nguồn Game4V)

Rat cam on ve 2 bai viet cua ban , wa do minh cung hoc hoi dc nhieu dieu :biggrin:
San tien cho hoi ba.n co fai dang choi o 1 sever nuoc ngoai ko ? va cua nuoc nao vay ? co fai ENG ko ?
Con ve S5 hinh nhu la sever 5 thi fai . Neu o S5 cua ENG thi minh hien cung dang choi 1 con Gauls ben do . co gi giup do minh nhe :biggrin:
Thx 4 read

Dragon-pink
10-03-2009, 08:41 PM
Mình thấy bạn Mira nói cũng rất hợp lí.Mình vừa chơi game vừa tiện thể học luôn tiếng anh cũng hay mà.Tuy nhiên theo khía cạnh của các newbie thì mình cũng cảm thấy mấy từ tiếng anh đó cũng khó nhớ thật.Nhất là đối với các bạn đã quen chơi bản tiếng việt đã được dịch sẵn.Mình nghĩ Duytb nên post riêng cho anh em 1 topic vè các thuật ngữ trong travian,để anh em vừa chơi vừa tìm hỉu
@đi raid=đi cướp bóc

supernoobinlove101
11-03-2009, 07:22 PM
To hoi chut, to rat mau chien, nhung online 1 ngay duoc khoang 5- 10 lan, het gio hanh chinh moi co the ve duoc. Va minh da chon quan teuton.
Cho minh hoi la tai sao phai gui quan di noi khac khi offline

kai1411hp00
12-03-2009, 09:16 PM
Dragon-pink là em Duy đó hả em? =]]
Về vấn đề tiếng Anh thì đơn giản thôi.các bạn chịu khó lên forum nhiều la biết hết thôi.Một thời gian là ok hết vì thực chất cũng chỉ có 1 số từ thường dùng và khi chơi các bạn sẽ tự hiểu mà :)

lehoainam167
12-03-2009, 11:16 PM
thực ra thì bạn post bài cũng đâu có phải tiếng Việt :icon_lol: