PDA

View Full Version : Teutons nên xây ở làng 1 cung điện hay lâu đài?

Hoang dã
05-07-2009, 09:41 PM
em mới chơi teutons kô biết nên xây ở làng 1 cung điện hay lâu đài mong các pro chỉ giúp:icon_biggrin:

snaky
06-07-2009, 01:30 AM
Xây lâu đài. cung điện đắt lắm 1 làng không xây nổi đâu

CanhChimMa
06-07-2009, 02:01 AM
Vớ vẩn, làng nào chả "xây nổi". Vấn đề là Teutons bạn ko nên đặt thủ đô ở làng 6 lúa => chỉ xây lâu đài thôi. Sau kiếm chỗ nào 15 mỏ lúa hoặc 9 mà xây cung điện, công bố thủ đô trong cung điện.

from_trav.inter
06-07-2009, 03:37 AM
tộc nào mà chả tránh đặt thủ đô làng 6c vấn đề là đát ngon khi đó còn ko thui

CanhChimMa
06-07-2009, 04:11 AM
Bạn hài nhỉ? Sao cứ nói như câu bài ấy. Tộc nào chả tránh? Thế nhưng người mới chơi thì chưa biết. Và dù còn làng lúa hay không thì cũng ko nên vội vàng đặt capital. Tôi chơi đây là lần đầu, sau anh em gần 2 tháng nhưng cái này tôi biết. Nếu làng sinh ra đã ngon lành có 3xốc đảo 50% lúa thì cũng coi là tạm. Dù sao thì cũng nên tìm nơi tốt hơn mà pt.

xitrym
06-07-2009, 10:29 PM
nên xây cung điện, đắt một chút nhưng nếu raid được nhiều thì ko thành vấn đề, sau này lên chi ef luôn cho tiện, chuyển thủ đô thì còn lâu mới chuyển nên tính sau!

kid_1
09-07-2009, 08:04 AM
nên để lâu đài thui
bao h kiếm dc cái 9,15 lúa hãng xây cung điện làm thủ đô luôn
teu mọc quân như nấm ý để thủ đô vừa phát triển vừa mua quân nhiều dc chứ làng 1 có 6lúa quân ăn mấy là hết

ngoisaohuyenthoai
09-07-2009, 08:35 AM
tham khảo thêm tạihttp://forum.travian.com.vn/showthread.php?t=4532

japfacomfeedvietnam
18-08-2009, 03:15 PM
Xây lâu đài đi. Sau này xây cung điện vẫn chưa muộn. Mà vẫn có được làng 2, 3 đều đều.

ThanhNguyễn
18-08-2009, 05:37 PM
Thông thường từ làng ban đầu người ta xây LĐ để lên làng mới hơn với các lý do sau (tính chung cho các tộc, các kiểu chơi)
-LĐ rẻ hơn CĐ, thời gian đầu trừ những anh Teu quân phiệt cướp bóc đứng top thì đối với những người chơi còn lại thì res là một vấn đề lớn, nên không thể phung phí. Chưa kể LĐ xây nhanh hơn CĐ
-Đã chơi Trav không sớm cũng muộn bạn cũng phải có thật nhiều lính nên lúa là thứ cực kỳ quan trọng. Một làng 6c thì dù nâng được mỏ lúa lên cấp 19(max) thì cũng không bằng cái làng 9 hoặc 15c. Mà như các bạn biết chỉ có thủ đô mới nâng cấp mỏ >10. Suy ra lựa chọn làng 9 hoặc 15c làm thủ đô là một chuyện không thể không làm nếu muốn đủ lúa cho quân ăn. Trở lại vấn đề chính, nếu bây giờ bạn xây CĐ ở làng 1(6c) thì sau này muốn chuyển thủ đô bạn phải đập bỏ CĐ đi. Đó là một sự lãng phí rất lớn.
-Có người bảo lên CĐ từ làng 1 cấp 10 để có làng 2, rồi tiếp tục nâng lên cấp 15 để có làng 3 vì nếu xây LĐ thì khó có thể làm điều đó vì nâng LĐ lên cấp 20 quá tốn. Điều này đúng, nhưng lại sai. Muốn biết tại sao sai thì đọc lại ở trên. Nếu muốn lên làng 3 bạn cứ việc xây CĐ (nếu chọn làng 2 làm thủ đô) hoặc LĐ lên cấp 10 ở làng 2 thôi. Những làng tiếp theo cứ thế mà lên... Xây từ cấp 1-10 khi nào cũng rẻ hơn với từ 10-15 (hoặc 10-20) Một đại gia về res cũng không dại gì phung phí như vậy.

pigking_05pdh
19-01-2010, 05:12 PM
Hic... hùi trước cứ thế mà xây. Ko vô diễn đàn đọc. :(( ... Hôm bữa phá bỏ cái cung điện cấp 1 để giờ lên cái lâu đài gần cấp 10 (để sinh dân khai hoang). Làng 6c nên hok dám làm thủ đô. Zị bi giờ nếu chiếm được 1 làng 9C, xung quanh có 1 ốc đảo 50% lúa, 1 ốc 100% gỗ và 1 ốc 100% sắt (3 ốc đảo kề bên) thì đặt làm thủ đô được chứ ha :confused:

Mình xin hỏi các pác : nâng cấp tài nguyên đến cỡ nào thì sinh dân khai hoang là vừa ? Mình chơi Teutons. Nhỡ đang ì xèo cắm đầu cắm cổ nâng cấp lâu đài vs chờ đủ res để tạo dân khai hoang mà bị mí làng bên qua dập thì toi. Trong giai đoạn đầu thấy có vẻ gỗ quan trọng hơn sắt ? Xây vs nâng cấp cái gì cũng thấy gỗ nhiều , thành ra gỗ thì cứ mãi ko đủ , mà sắt thì quá sức chứa nhà kho. Mí pro tư vấn dùm cách nâng cấp tài nguyên giai đoạn nì với.
Hỏi thêm tí nữa ^_^. Nên để đủ tài nguyên rồi tạo 3 con dân khai hoang 1 lần luôn hay tạo từng iem 1 ??? Cho 3 tên đó vào thung lũng là thành làng của mình ? 3 tên đó có dùng được nữa ko ? Và nếu ko dùng được nữa thì sau đó mình về lâu đài tạo thêm 3 tên mới có được ko ???
Nhờ mí pro giải đáp giúp. Thanks nhìu nhìu ^_^

BFH4ever
19-01-2010, 06:42 PM
Nếu bạn không theo đường lối quân sự thì đừng chơi teuton, hãy chơi roman (vừa xây được nhà vừa xây được mỏ tài nguyên), hoặc là Gaul (phòng thủ tốt).
Nếu thấy nhà kho chưa đủ lớn thì nâng cấp thêm lên. Xây thêm nhà chợ để buôn bán, trao đổi hàng hoá (lấy sắt đổi lấy gỗ cho ai cần).
Nếu dư giả tài nguyên thì tạo 1 phát 3 nhóc khai hoang luôn rồi cho lên đường tìm làng mới luôn, còn nếu ít tài nguyên thì tạo từng nhóc 1, rồi cho đi tấn công đâu đó xa xa vào (cho vài thằng lính đi kèm hộ tống nữa), bao giờ đủ 3 nhóc thì cho đi tìm làng mới.
Sau khi tạo thành làng mới, 3 khai hoang sẽ biến mất.
Để tạo thêm 3 khai hoang khác, bạn cần xây thêm lâu đầi cấp 10 ở làng mới, từ đó khai hoang thêm ra. Hoặc là, nâng lâu đài kia lên cấp 20, là có thể sinh khai hoang thêm lần nữa.
Điều kiện để mua khai hoang là lâu đài cấp 10, sau đó nâng lên cấp 20 thì mua được thêm lần nữa.

pigking_05pdh
21-01-2010, 08:16 AM
Nếu dư giả tài nguyên thì tạo 1 phát 3 nhóc khai hoang luôn rồi cho lên đường tìm làng mới luôn, còn nếu ít tài nguyên thì tạo từng nhóc 1, rồi cho đi tấn công đâu đó xa xa vào (cho vài thằng lính đi kèm hộ tống nữa), bao giờ đủ 3 nhóc thì cho đi tìm làng mới.
Vì sao phải cho nó đi đâu xa xa mà ko để ở nhà zậy pác ??
Chơi Teutons thì nên cỡ bao nhiêu lính thì đi tìm làng mới ? Lập làng mới xong có nên tiếp viện lính qua ? Và tiếp việc cỡ bao nhiêu là được ? Làng mới mình chọn nằm ở ngay ô đầu tiên ngoài vùng 7x7 (ko nằm trong vùng 7x7) thì có xa ko ?

BFH4ever
21-01-2010, 09:53 AM
Mua khai hoang không phải là rẻ, cho nên phải cho nó đi sơ tán loanh quanh đề phòng kẻ khác biết được sẽ mang quân sang giết.
Nếu bạn không có nhiều thời gian online để đi raid (khoảng <10h mỗi ngày), thì cố gắng tìm 1 cái liên minh kha khá cho an toàn. Tài nguyên cướp được thì nên dồn vào nâng cấp tài nguyên. Chơi quân nào cũng thế cả thôi, khi nào đủ điểm văn hoá là lúc bạn cần phải sinh khai hoang lên làng 2 càng nhanh càng tốt. Nếu bạn có tầm 200-300 lính hoặc ít hơn thì nên lập làng mới càng gần làng 1 càng tốt, như thế dễ hỗ trợ tài nguyên cũng như tiếp viện lính.
Thường thì, làng mới người ta không cần phòng thủ gì cả, chỉ khi nào bị đánh mới dồn lính thủ qua, thủ xong rút về ngay, vì sản lượng lúa và kho lúa của làng mới còn nhỏ, không chứa được nhiều lính, hết lúa là lính die.
Nếu bạn thấy 1 vị trí khá ngon, thì nên nhanh chân chiếm lấy, miễn là không quá xa làng 1.
Sau này, khi có nhiều tài nguyên, nhiều lính, ai cũng sẽ cần lúa để nuôi quân. Cho nên, người ta sẽ nhanh chân xí phần những lchỗ có nhiều lúa (làng 1-1-1-15 là làng có 15 mỏ lúa).

pigking_05pdh
21-01-2010, 01:44 PM
Thanks pác nhiều ! Đích ngắm của mình chỉ là 1 mỏ 9c thôi. Vùng mình hết 15c rồi :(( ..... Chắc nâng cấp tài nguyên lên 10 hết rồi mới đi khai hoang ....
Định bấm vô cái cân mà sao ra cái hình nì nhở ???

AirBlade
21-01-2010, 08:17 PM
Làm lại đi xem nào.

cyclo
21-01-2010, 09:24 PM
Những bạn mới chơi thì không nên chọn Teutons,lỡ chọn rồi thì xác định chơi SIM (cố gắng xây dựng mỏ và xây công trình trước khi ra quân).
Không nên dựng làng xa quá 2 ô,vì lái buôn Teutons đi chậm,khả năng thủ kém mà lính thủ cũng chậm hơn Gauls.
Với những bạn mới chơi thì cứ xây lâu đài,nâng lên cấp 10,mua 3 khai hoang và ra làng mới, nhưng đừng quân liên tục ra lính thủ (giáo và Paladin)+ nâng cấp giáp,tường đất.
Với làng đầu tiên có 400 dân thì tối thiểu cần có:
- 400 giáo +150 paladin. Cả hai loại có giáp tối thiểu cấp 3.
- Do thám : 30
- Tường đất tối thiểu cấp 12
Khi ra làng mới, các bạn lại bắt đầu xây mỏ và các công trình. Các công trình không cần xây sớm : Trại lính, học viện, lò rèn, lò luyện giáp, lâu đài tướng. Sau khi có mỏ cấp 7-8 rồi hãy nghĩ đến các công trình trên. Về lính thì có thể tiếp viện ở làng đầu sang ít một kèm do thám (để biết có ai nhòm ngó không) tùy theo sản lượng lúa của bạn.
Đó là công thức chung thôi,cũng còn tùy vào đặc điểm vị trí bạn đang ở. Nếu nhắm thấy có ấy bác Teutons khó gần quá, thỉnh thoảng lại mang xe sang phá nhà thì lo chạy từ làng 2 đi là vừa, vẫn còn kịp xây lại ở một nơi thật xa:icon_neutral:

xuyen96
22-01-2010, 07:05 AM
Thanks pác nhiều ! Đích ngắm của mình chỉ là 1 mỏ 9c thôi. Vùng mình hết 15c rồi :(( ..... Chắc nâng cấp tài nguyên lên 10 hết rồi mới đi khai hoang ....
Định bấm vô cái cân mà sao ra cái hình nì nhở ???

máy của mình cũng đang có hiện tượng này,ai biết cách sửa chi zùm coi

bit0e11
22-01-2010, 04:09 PM
Không cho điểm 2 lần liên tục cho 1 người được.

maihongson
27-01-2010, 11:49 AM
Không cho điểm 2 lần liên tục cho 1 người được.

sao lại bàn cái chuyện này nhỉ

kcuflove
27-01-2010, 12:07 PM
Hic... hùi trước cứ thế mà xây. Ko vô diễn đàn đọc. :(( ... Hôm bữa phá bỏ cái cung điện cấp 1 để giờ lên cái lâu đài gần cấp 10 (để sinh dân khai hoang). Làng 6c nên hok dám làm thủ đô. Zị bi giờ nếu chiếm được 1 làng 9C, xung quanh có 1 ốc đảo 50% lúa, 1 ốc 100% gỗ và 1 ốc 100% sắt (3 ốc đảo kề bên) thì đặt làm thủ đô được chứ ha :confused:

Mình xin hỏi các pác : nâng cấp tài nguyên đến cỡ nào thì sinh dân khai hoang là vừa ? Mình chơi Teutons. Nhỡ đang ì xèo cắm đầu cắm cổ nâng cấp lâu đài vs chờ đủ res để tạo dân khai hoang mà bị mí làng bên qua dập thì toi. Trong giai đoạn đầu thấy có vẻ gỗ quan trọng hơn sắt ? Xây vs nâng cấp cái gì cũng thấy gỗ nhiều , thành ra gỗ thì cứ mãi ko đủ , mà sắt thì quá sức chứa nhà kho. Mí pro tư vấn dùm cách nâng cấp tài nguyên giai đoạn nì với.
Hỏi thêm tí nữa ^_^. Nên để đủ tài nguyên rồi tạo 3 con dân khai hoang 1 lần luôn hay tạo từng iem 1 ??? Cho 3 tên đó vào thung lũng là thành làng của mình ? 3 tên đó có dùng được nữa ko ? Và nếu ko dùng được nữa thì sau đó mình về lâu đài tạo thêm 3 tên mới có được ko ???
có loại ốc đảo 100% gỗ và 100% sắt nữa àh :eek:

maihongson
27-01-2010, 12:18 PM
có loại ốc đảo 100% gỗ và 100% sắt nữa àh :eek:

tức là có khỏng 6 cái ốc đảo

hoale
28-01-2010, 11:14 AM
àng nào cũng xây CĐ được hết ! Ta cứ xây CĐ rồi cho ra 3 thằng tù trưởng để chief cho nhanh ! Còn Thủ đô thì thấy miếng đất nào đó cần quy hoạch thì mới tuyên bố là thủ đô thui ! Sau đó bỏ CĐ đi và tiếp tục xây ở làng khác, có vấn đề gì đâu !

maihongson
28-01-2010, 11:17 AM
àng nào cũng xây CĐ được hết ! Ta cứ xây CĐ rồi cho ra 3 thằng tù trưởng để chief cho nhanh ! Còn Thủ đô thì thấy miếng đất nào đó cần quy hoạch thì mới tuyên bố là thủ đô thui ! Sau đó bỏ CĐ đi và tiếp tục xây ở làng khác, có vấn đề gì đâu !

spam ko chính xác

BlueStar
28-01-2010, 11:44 AM

khi nào thấy thuận tiện thì sinh :cool:

hoale
28-01-2010, 12:05 PM
Tui toàn chơi teu ko hà ! 1aac chỉ có 1CĐ nhưng ở làng nào cũng đc ! Miễn là có CĐ nhưng ko tuyên bố là thủ đô !

kcuflove
28-01-2010, 12:07 PM
nếu chú em chơi vàng vô đối và có khả năng raid 24/7 thì okie

hoale
28-01-2010, 12:10 PM
Khà khà ! Khỏi lo ! Ban đầu thì ko đc vậy ! Nhưng tầm 3 làng là có thể chơi kiểu đó vô tư rùi ! Chỉ ở speed thui ! Các S khác chơi lâu òm nên ko làm thế !

maihongson
28-01-2010, 12:11 PM
Khà khà ! Khỏi lo ! Ban đầu thì ko đc vậy ! Nhưng tầm 3 làng là có thể chơi kiểu đó vô tư rùi ! Chỉ ở speed thui ! Các S khác chơi lâu òm nên ko làm thế !

sv thuờng thì gấp 3 thơi gian = speed thui

hoale
28-01-2010, 12:28 PM
Vấn để là SV thường ko đủ kiên nhẫn và thời gian để chờ đc 3 thàng tù trưởng ra đời !

maihongson
28-01-2010, 12:32 PM
Vấn để là SV thường ko đủ kiên nhẫn và thời gian để chờ đc 3 thàng tù trưởng ra đời !

res mới quan trọng à

hoale
28-01-2010, 12:35 PM
Bên speed res cũng lên nhanh gấp 3 mà ! đợi vẫn sướng hơn bên sv thường !

maihongson
28-01-2010, 12:38 PM
1 h speed đc 3k thì 3h sv thuờng cũng đc 3k
ko sài vàng nha

hoale
28-01-2010, 12:42 PM
Bên speed thấy chết mất 1 em tù trưởng thì chẳng đáng gì nhưng bên sv thường thì đau lắm ! Bên speed mình cứ lên ĐVH ầm ầm rùi sau đó tập hợp đám tù trưởng lại cho đi thế là có thêm đc vài làng nữa ! Toàn chief đêm thui ! Ban ngày dễ bị bắt ở lại lắm !

kcuflove
28-01-2010, 01:01 PM
có khi còn chết yểu, mất công toi

maihongson
28-01-2010, 04:16 PM
có khi còn chết yểu, mất công toi

giông nhau cả thui

kcuflove
28-01-2010, 06:33 PM
tui thấy vấn đề là CP, bên server thường lên chậm thậm tệ

maihongson
28-01-2010, 06:34 PM
tui thấy vấn đề là CP, bên server thường lên chậm thậm tệ

thì sv speed nhân 3 time lên = sv thuờng thui

nofearhn
08-03-2010, 06:18 PM
Thời đại " trâu chậm uống nước đục" chỉ cần chậm chút mà không tìm cái cap + % Lúa thì đến lúc mạnh rồi cũng chẳng còn cái nào ngon đâu, mình phải sống chết cướp bóc mới tranh được cái làng 15 Lúa đấy, giờ soi xung quanh chẳng còn cái nào cả,. s4 toàn những ông chơi k/n rồi:D

tridaica
19-03-2010, 07:36 PM
5 lua khong có óc đảo cũng như không cap đẹp 111 15 150% cái đó la máu đổ nhiều lắm đó

bjnko0l
22-04-2010, 03:34 PM
chọn cái làng nào 15c ngon mà up cung điện

TravianSimOff
26-08-2011, 10:39 AM
Chac ban chua hieu van de roi.
Cung dien chi co the xay 1 cai, trong 1 acc cua minh. Con lau dai thi co the xay nhieu.
Cung dien chi xay khi ban xac dinh chinh xac duoc dau la Thu do va choi cho den end game thoi. neu ban muon phat trien lang moi thi ban nen xay lau dai len cap 10=> phat trien lang moi=> lau dai cap 10 => lang moi.......
Cu nhu vay ma lam. Khi nao ban da xac dinh day la thu do cho den end game thi hay xay. Thong thuong nguoi ta hay chon lang co mo 15 lua de lam thu do va tai day lua co the xay dung len mai . Con cac lang thong thuong chi co the xay len cap 10 ma max thoi

muonpn
28-04-2012, 10:51 AM
Trong 1 acc thì cung điện chỉ xây được 1 cái tại bất kỳ 1 làng trong acc của mình.
Cung điện có 2 tác dụng quan trọng nhất là chuyển thủ đô về làng mình muốn nó làm thủ đô và lên được 3chief tại làng xây cung điện. Nếu bạn chơi off cap và off main thì lên 3 chieff ở thủ đô rồi phá cung điện tại thủ đô rồi lên cung điện tại main, khi đó bạn có 6chieff, sẽ rất lợi thế khi chieff main off đối phương. Nhưng lưu ý nếu không thành công thì 3 chief ở cap sẽ tiêu tùng ngay.
Tuy nhiên, để lên làng thì đừng xây cung điện mà hãy xây lâu đài vì giá xây lâu đài cấp 10 sẽ rẻ hơn rất nhiều so với lên cung điện, sau khi lên làng tại cap thì phá lâu đài, lên cung điện rồi chuyển thủ đô.
Qua các round mình đã chơi thì thủ đô không nhất thiết cứ phải là làng 15Crop nếu bạn không chơi gold. Làng 15C chỉ đạt hiệu quả và nhanh nhất là dùng gold sim cap, còn không chơi gold thì nên chọn làng 9C hoặc dưới làm cap.
Và lên cannon thì không cần thiết phải có thủ đô mới lên cannon được.

tuanls
13-10-2015, 10:22 AM
2 cách

cach 1: làng 1 xây lâu đài lên 10=> ra dkh lên làng 2 15c, sau đó đập lâu đài 10 ở làng 1 đi xây cung điện 15 =>ra dkh lên làng 3.

cách 2: làng 1 xây cung điện 10=> ra dkh lên làng 2 15c, sau đó cung điện 15 lên làng 3.

mục đích ở đây là để làng 2(cap) sau này có thể ra trọn 3 chief. kết hợp với 3 chief ở main nữa chief cho nó tiện.

hoahue
16-10-2015, 08:48 PM
2 cách

cach 1: làng 1 xây lâu đài lên 10=> ra dkh lên làng 2 15c, sau đó đập lâu đài 10 ở làng 1 đi xây cung điện 15 =>ra dkh lên làng 3.

cách 2: làng 1 xây cung điện 10=> ra dkh lên làng 2 15c, sau đó cung điện 15 lên làng 3.

mục đích ở đây là để làng 2(cap) sau này có thể ra trọn 3 chief. kết hợp với 3 chief ở main nữa chief cho nó tiện.

như vậy tốn res quá.nhưng muốn có 6 chief 2 way thì đành chấp nhận