PDA

View Full Version : Cropper và thủ đô

GeoTech
06-07-2009, 11:05 PM
Bài viết được sưu tầm từ nguồn http://travian.vn/index.php?showtopic=5900
Bài viết được post ở đây đã được xin phép người dịch, ( tớ dịch nên tớ xin phép tớ nhỉ :D)
Tài liệu hướng dẫn này đã được đăng bởi Blackewe. Tất cả những hướng dẫn này điều do anh ấy viết và tôi không chịu trách nhiệm về bất cứ nội dung nào trong bài viết này. Bạn có thể tìm thấy tài liệu gốc tại đây:
http://forum.travian.com/showthread.php?t=113857

(Trình độ dịch của mình còn kém nên có thể một vài chỗ sẽ không theo ý tác giả để các bạn đọc dễ dàng hơn)

Nên chọn làng 4/4/4/6

hay 3/3/3/9

hay 1/1/1/15 để làm thủ đô (captain)?

http://vignette2.wikia.nocookie.net/travian/images/0/0e/15cropper.png/revision/latest?cb=20080413175152&path-prefix=en

Đây là một trong số những câu hỏi của bất cứ ai chơi travian tự đặt ra khi họ nhận thức được rằng không phải tất cả các làng đều được xây dựng giống nhau. Từ giờ trở đi, thay vì gọi những cái tên dài như vậy chúng ta sẽ gọi chúng là 6c, 9c, 15c tương đương với lượng crop mà làng đó có.

Kết luận ( tóm tắt): Tuy có nhiều ý kiến khác nhau nhưng tất cả mọi người đều mong muốn có được thủ đô là 15c. Có thể nhiều bạn sẽ nói bài viết này quá dài và vô vị nhưng nếu bạn quan tâm, tại sao lại không đọc qua xem. Nếu đọc đựoc cái hay thì bạn tiếp nhận còn nếu không thì cứ xem như bạn mất ít thời gian.

Giờ mời bạn châm điếu thuốc lá hoặc nhâm nhi ly cà phê cùng thưởng thức.

__________________________________________________ ____

Trên bản đồ có những làng là 4/3/5/6, nhưng nó sẽ không bao giờ được chọn làm thủ đô và cũng chẳng bao giờ là làng mở đầu của bạn ( vì làng ban đầu là 4/4/4/6 cơ mà :rolleyes: ), và nếu một ai đó có ý định chuyển thủ đô từ những làng này thì họ ắt là người đãng trí.

Một số điều lưu ý: thủ đô là làng không thể bị thu phục ( unconquerable) , chỉ có thể bị phá hủy. Để chuyển thủ đô bạn cần xây một đại sứ quán cấp 1 và một cung điện cấp 1 ( và phá hủy cung điện cũ ( nếu có)) ở làng mới mà bạn cần lên thủ đô, và tuyên bố đó là thủ đô của bạn. Việc này bắt buộc bạn phải làm, vì máy sẽ không tự động chuyển thủ đô cho bạn, thậm chí khi thủ đô của bạn bị 0 dân.

Tại sao tôi nói những người trên là đãng trí, thực ra thợ xây đá và những mỏ tài nguyên lớn hơn cấp 10 sẽ bị phá hủy. Những doanh trại lớn , trại ngựa sẽ bị phá hủy trong thủ đô mới.

Chúng tôi bắt đầu với tuyên bố đơn giản là bạn muốn có một thủ đô 15c và có càng nhiều thung lũng hoang tăng % cho lúa càng tốt trong phạm vi 7x7 của làng.

Hãy để tôi nhắc lại: bạn muốn có một thủ đô 15c.

http://vignette2.wikia.nocookie.net/travian/images/0/0e/15cropper.png/revision/latest?cb=20080413175152&path-prefix=en

Điều đó đang được nói tới, rằng không phải lúc nào mong ước của bạn cũng thành hiện thực dễ dàng ( như tớ chẳng hạn :unsure: ),đôi khi bạn sẽ có được, đôi khi dù bạn rất mong muốn nhưng mong ước cũng chỉ là mong ước mà thôi :(. Hãy cùng tớ xem xét một vài vấn đề sau:

1) Thủ đô ban đầu của bạn sẽ nhanh chóng có các mỏ tài nguyên vượt cấp 10. Đây là điều khó tránh khỏi, thậm chí với những ai có kinh nghiệm chơi travian. Rồi thơi gian qua đi và bạn muốn chuyển đổi thủ đô, bạn sẽ lãng phí một nguồn tài nguyên rất lớn, hoặc bạn đã xây dựng mỏ tài nguyên lớn hơn cấp 10. Bạn sẽ thấy xót khi phá hủy chúng. Bạn đã phải đầu tư tài nguyên rất nhiều, có thể bạn đã xây mỏ lên đến cấp 17, 18 ( với việc bỏ ra hơn 1 triệu tài nguyên thậm,thì mỏ cấp 18 ... thậm chí không được xem xét tới)

2) Bạn mất rất nhiều tài nguyên cho quá trình nâng cấp mỏ. Thủ đô của bạn sẽ dễ dàng cung cấp 4k mỗi loại tài nguyên/1h. Tương đương với 4 làng phụ.

3) Bạn nên chiếm làng 9c hoặc 15c một cách triệt để. Nhiều người chơi kinh nghiệm sẽ lập thủ đô của họ ở những làng 9c hoặc 15c khi họ đã có hai hoặc 3 làng( trong khi đó họ phát triển 1, 2 làng xung quanh hình vuông bao quanh làng đó và hết sức bảo vệ nó), trong khi những người không có kinh nghiệm sẽ chiếm những cục 9c hoặc 15c khi họ lập làng 2. Người chơi thường đặt cảnh báo trong hồ sơ của mình để cảnh báo người khác không được chiếm những cục 9c, 15c họ đã để ý. Đó là công việc duy nhất nếu bạn là một teuton hoặc là một thành viên của một liên minh lớn, hoặc bạn có bè phái lớn :D.Chúng tôi sẽ đi vào chi tiết khi nào thì bạn nên lập 1 làng mới là cục crop ngon lành đó

4) Bạn sẽ mất đi sự nâng cấp lính.Đây chỉ là một vấn đề nhỏ, không đáng kể . Nói chung, nếu bạn có một kế hoạch xuyên suốt ,muốn sớm xây dựng quân đội trong làng crop mới sớm nhất, nói chung bạn không nên có bất kì sự nâng cấp nào. Lợi ích của viện nâng cấp lính là cực nhỏ( cho tới thời điểm đó) và nói chung, bạn tạo ra nhiều toán quân để đi cướp bóc tài nguyên thì hay hơn.

5) Bạn sẽ có một doanh trại lớn trong thủ đô của bạn và nó sẽ mất vì lý do 1#. Âm lúa ít quan trọng hơn là có dương lúa. Nếu bạn có mỏ lúa cấp 13, 14 , việc này thì có khả năng bạn làm được. Nếu bạn di chuyển thủ đô, bạn sẽ mất rất nhiều lúa và có thể làm quân lính của bạn chết đói. Đây là nguyên nhân vì sao người chơi không chuyển thủ đô. Việc chuyển đổi thủ đô là một quyết định khó khăn và thường làm cho bạn nếu,... theo giả thiết,... mất tất cả.

6) #1 +#2 +#4 +#5 :thông thường , là sự kết hợp của các ý trên.

Okie, bây giờ là ý chính( nhưng không phải duy nhất) với các vấn đề chuyển đổi. Hãy xem những gì bạn đạt được. Bất cứ khi nào tôi đề cập tới lính vực lúa tôi luôn đính kèm với nhà xay lúa cấp 5 và lò bánh cấp 5 . Nếu bạn không có, tôi không thể giúp bạn,... hãy về nhà chơi TETRIS ( trò này chơi cũng vui mà ta :-P )

GeoTech
06-07-2009, 11:06 PM
Một mỏ lúa cấp 10 cho 300 lúa/1 giờ . Cho nên:

- 6c -> 1800 lúa/giờ

- 9c -> 2700 lúa/giờ

- 15c -> 4500 lúa/giờ

Nó tương đối hình học ở đây ( tương đối hình học là sao cà ? ) , nhưng bạn có thể thấy rằng một croper thậm chí không có thủ đô thì cũng nuôi được một lượng quân khá lớn.

Chúng ta hãy xem xét với mỏ lúa cấp 15, với việc xây dựng 2 nhà kho, đó là kết quả của việc 3 làng cùng cung cấp tài nguyên, nếu chỉ có 2 làng cung cấp thì quá ít tài nguyên. Một mỏ lúa cấp 15 cho 1200 lúa/1 giờ. Vì thế :

- 6c -> 7200 lúa/giờ

- 9c -> 10800 lúa/giờ

- 15c -> 18000 lúa/giờ

Mỏ lúa cấp 16 , bạn cần 3 nhà kho và các làng khác để cung cấp tài nguyên, 1 mỏ lúa cấp 16 cho 1500 lúa/1 giờ. Do đó :

- 6c -> 9000 lúa/giờ

- 9c -> 13500 lúa/giờ

- 15c -> 22500 lúa/giờ

Tôi không muốn đi quá xa, nhưng một mỏ lúa cấp 17 cho 1950 lúa/ giờ, cấp 18 cho 2400 lúa/ giờ, cấp 19 cho 3000 lúa/ giờ ( Và yêu cầu 12 nhà kho và 3 kho lúa). Mỏ lúa cấp 20 không thể xây dựng.

Dù sao đi nữa. Như bạn thấy, một cục 15crop với các mỏ lúa cấp 16 có thể nuôi 20k lính ( giả sử 1 lính ăn 1 lúa) mà không gặp bất cứ vấn đề gì. Chưa kể đến tài khoản có plus hoặc oasis.

Vì vậy số lượng lính này có thể ít hơn hoặc nhiều hơn những gì bạn có. Bạn có thể xây dựng với sự tuyệt đối không mất mát ( ở đây chắc là nó nói tới lính không thiếu lúa nên yên tâm ko chết được :)) ). Thỉnh thoàng có một số người chơi với cap 9c lên top nhưng người ta lựa chọn 6c để lên top thì không, mặc dù điều đó là khả dĩ. ( Cái này chắc acc dott của anh Anh là ngoại lệ ;-) )

Sẽ khó khăn khi duy trì một đội quân với 9000 lúa/giờ . Bạn sẽ thường xuyên gặp cảnh -25k lúa/1 giờ, đôi khi quân đội bạn sẽ chết đói, điều đó thật sự rất tiếc (cái này chắc đại ca tcoi hiểu rõ hơn ai hết nhỉ :unsure: ). Khi đó bạn sẽ phải thức dậy nữa đêm để chuyển lúa, vậy điều bạn cần làm là nâng cấp hết tất cả các mỏ lúa lên cấp 17, để làm được điều này bạn cần 5 nhà kho, bạn phải phá hủy một số công trình của mình để dành không gian cho việc xây dựng.

Nó không đáng. Việc này thì khả dĩ, nhưng không đáng. Thật ra, thứ DUY NHẤT mà bạn nên quan tâm đến là 5#. Nếu điều đó xảy ra, người quét sạch ( chỗ này hông hiểu gì luôn :O) đi đến những sai lầm, và bạn sẽ làm mất quân đội của bạn và bắt đầu xây dựng lại, việc ưu tiên lúc này là sự nhảy vọt. Nếu đang ở trong thời kỳ natar, sau đó sẽ không có nhiều điểm để vạch ra nhưng nếu trước thời điểm có natar bạn hãy dành dụm thời gian, tài nguyên, và tất cả mọi thứ để đầu tư cho thủ đô 15c của bạn.

Nhưng nếu bạn chỉ có thủ đô 9c thì sao?

Đây là một câu hỏi tốt. Đôi khi các làng 15c bị nẫng tay trên hết buộc bạn phải lên thủ đô ở làng 9c. Bạn phải làm gì?

Đầu tiên bạn hãy xem xét rằng làng 9c sẽ có khả năng tự cung ứng tài nguyên cho sự phát triển của làng, nhưng với làng 15c bạn phải thường xuyên chuyển res từ các làng khác tới ,điều này thực sự gây trở ngại. Bạn không thể trông chờ gì ở 200 tài nguyên mỗi loại ở làng 15c ( gồm gỗ, đất sét và sét). Bạn cũng không nên xây dựng các công trình tăng sản lượng 3 loại trên).

Việc này ít khổ đau, nhưng quan trọng bằng nhau. Bạn không muốn ứ đọng tài nguyên . Việc xây dựng làng cấp tài nguyên gần đó với ý thức rằng tài nguyên không bị dư ra. Tôi sẽ không đi sâu phân tích, ngoài trừ mỏ cấp 10 và cấp 15, không thung lũng hoang nào được chiếm, nhưng có các công trình tăng sản lượng:

Cấp 10

- 6c -> 1000/giờ

- 9c -> 750/giờ

Cấp 15

- 6c -> 4000/giờ

- 9c -> 3000/giờ

Như các bạn có thể thấy, không có một thay đổi lớn thật sự. Nhưng sẽ có được một ít lợi từ các tài nguyên khác. Một làng 9c cần một sự hổ trợ tai nguyên nhỏ từ các làng khác, mặc dù tự nó có thể cung cấp được tài nguyên.

Thủ đô 9c có được một thuận lợi đó là sẽ có ít người để ý tới nó vì hầu hết đều đang tìm kiếm làng 15c. Vì thế bạn có thể trong thả chờ lên làng 3,4 ở vị trí 9c mà không phải tốn công sức.

Thứ hai, lợi thế được nói đến ở trên. Đó không phải là một làng quan trọng cho đến khi bạn cung cấp tài nguyên để xây dựng nó. Bạn vẫn có thể có một kinh tế mạnh mẽ từ làng này, bạn có thể tự túc, tuy chậm hơn nhưng rồi bạn cũng sẽ có được một đội quân hùng mạnh.

Okie, cho đên bây giờ thì bạn đã nhận ra là nên chọn thủ đô là 15c chứ, nếu không được thì 9c cũng tốt thôi. Nhưng tuyệt đối không chọn 6c, đây không thể là sự chọn lựa sáng suốt cho 1 quân đội lớn. Nếu bạn vẫn không tin những gì tôi nói, hãy bỏ ngoài óc bạn tất cả những gì vừa đọc.