PDA

View Full Version : ĐỂ TRỞ THÀNH FARMER-dịch: conmeo

GeoTech
10-07-2009, 01:09 AM
Tác giả : Dr. Kevorkian
Nguồn : http://forum.travian.com/showthread.php?t=102921
ĐỂ TRỞ THÀNH FARMER

Ghi chú: Club: lính chùy
Spear: lính giáo

Xin chào, hôm nay tôi sẽ đưa ra một số phương pháp về việc farm-cướp bóc của bản thân tôi.
Tôi luôn nằm trong top 10 người chuyên cướp bóc ở mỗi sever tôi từng chơi,và bạn biết là nó không nhanh chóng chút nào. Đây là bài hướng dẫn dành cho người chơi ở mức trung bình, những tân thủ nên tìm kiếm thêm nhưng tài liệu khác về farming để hiểu rõ hơn.

Chúng ta sẽ bắt đầu :

Roman:

Quân đội đắt, Phòng thủ tốt và có bộ binh sớm.

Gaul:

Quân đội tương đối đắt, quân dùng để đi raid tốt nhất là Kị sĩ ( thường gọi là TT )

Teuton:

Có đội quân lính chùy khá hùng hậu, khả năng ảnh hưởng xa và rộng. Rất tốt về tấn công (cũng như khả năng chứa res). Một club chỉ cần đi cướp 4 lần là thu lại được res đã tốn khi huấn luyện. Bạn có thể gửi 11 club đến 1 làng, chết 2, và vẫn được vào top. Không quân đội nào có thể đạt được tỉ lệ đó.

Tôi thấy rằng Teuton là con đường duy nhất để lựa chọn nếu bạn là 1 game thủ thích cướp bóc và xâm lược . Gauls là chủng tộc hiền lành, điều duy nhất khiến tôi chọn Gaul chính là tốc độ của chúng hay nếu tôi muốn vào top tấn công (hơn nữa, tôi sẽ có nhiều lựa chọn cho các mỏ farm và phạm vi hoạt động)

Quy tắc #1 của những game thủ thành công với Teuton : Bạn phải luôn luôn hoạt động. Nghĩa là bạn phải đăng nhập vào game ít nhất 2 tiếng 1 lần. Nếu bạn muốn lọt vào danh sách top 10 người cướp bóc, bạn sẽ phải onl ít nhất 1 tiếng 1 lần, thậm chí cả khi bạn cần đi ngủ. Nhớ rằng bạn không có nhiều res tự làm ra mà phải thông qua cướp bóc. Không onl đồng nghĩa với không đi cướp và không có res. Tôi đã nói rằng nó không hề nhanh chóng và cũng không dễ dàng chút nào.

Trước hết, trong 2 ngày đầu, không xây bất cứ gì trừ ruộng lúa và nâng cấp trại lính (hay lâu đài/cung điện). Những tài nguyên còn lại nên bắt đầu khai thác từ ngày thứ 3. Vàng nên sử dụng để ra thật nhiều club. Đừng chỉ nhìn vào dân số, nó không có nghĩa gì cả. Nếu bạn muốn tìm người chơi đỉnh nhất của server, hãy nhìn vào danh sách của những người cướp bóc.

Bây giờ, tôi sẽ giới thiệu cho bạn những thông tin và hướng đi đúng. Đây là những gì tôi đã trả lời khi mọi người hỏi rằng tôi đã làm như thế nào.

Khi bạn đã có 2 hay 3 club đầu tiên, bắt đầu đánh những làng Teuton hay Roman gần bạn nhất. Hãy đánh thường xuyên để chắc rằng người chơi đó không ra lính. Sau đó hãy chuyển sang những làng tiếp theo. Sử dụng tài nguyên lấy được để ra thêm club. Hãy làm cho trại lính liên tục hoạt động. Bạn có muốn club đứng xếp hàng chờ trong 1 tiếng ko ? hãy nâng cấp và nâng cấp trại lính. Trại lính của bạn phải luôn luôn ra thêm club không ngưng nghỉ. Hãy hoạt động như vậy cho đến khi quân đội của bạn gấp 10 lần dân số. Club là nguồn cung cấp res, vì vậy đừng bào giờ ngừng ra club.

Khi được 10 club và chắc rằng bạn đã dọn sạch nhà hàng xóm, hãy gửi 3 club đến những làng bạn đã đánh xung quanh để chắc rằng họ không ra lính. Điểm của bạn được lấy từ nhà hàng xóm, vì vậy hãy ghé thăm thường xuyên. Khi bạn biết được thời gian off của đối phương, bạn nên tấn công thật nhiều, nếu không sẽ không có tí res nào cả.

Bây giờ, mỗi lần tấn công nhà hàng xóm, bạn có thể gửi 50 clubs. Vẫn đừng đụng đến Gaul vì hố bẫy có thể bẫy hết lính của bạn. Từ đây bạn có thể làm theo những hướng dẫn cơ bản sau cho công cuộc cướp bóc. Nếu làm theo đúng hướng dẫn này, bạn sẽ dễ dàng trở thành 1 trong top những người cướp bóc (Dĩ nhiên là nếu bạn đủ chăm chỉ ).

Khi được 200 clubs
1. Bạn nên thâu tóm vùng 7x7 với số lượng lính hiện tại. Khi thức dậy buổi sáng, hoặc sau một khoảng thời gian , hãy gửi khoảng 20 lính để lấy tài nguyên có được sau một buổi tối .
-Nếu res đã đầy cho 20 lính, hãy gửi lính 2 đợt, mỗi đợt 20 club.(làm theo những hướng dẫn này cho đến khi cảm thấy rằng bạn đã dọn sạch kho của đối phương).
-Nếu res bạn thu được không đầy với 20 lính, hãy tính số lượng lính vừa đủ để lấy lượng res đó (Ví dụ : Nếu lấy được 756 res, chỉ cần gửi 13 club_mang được 780 res)
-Nếu không thu được res, tiếp tục đánh với mỗi lần 5- 10 club trong mỗi giờ.
-Nếu bạn bị phản kháng và mất một số lính nhưng res vẫn đủ, hãy gửi thêm lính đủ để xoá sổ toàn bộ lính của đối phương và thu res. (Hãy gửi số lượng lính đủ để không chết quá nhiều). Nhiều người thường tránh những đối thủ có lính, nhưng đây là một sai lầm nghiêm trọng. Thứ nhất, bạn sẽ mất một mỏ farm vì để yên cho đối phương. Tệ hơn là bạn sẽ có thể bị mất những mỏ farm khác vì bạn đã cho phép đối phương tấn công những hàng xóm của bạn. Trong 2 tuần đầu của sever, bạn nên cố gắng thâu tóm khu vực và không cho kẻ nào khác xâm phạm.

Khi được 200 clubs, bạn cần có do thám. Những tộc Gauls trong khu vực của bạn sẽ không quá khó khăn để lên được TTs và phá huỷ toàn bộ công sức của bạn. Trước hết, bạn cần có do thám và một lượng vừa lính giáo ngay sau đó. Cho đến khi ra được lượng lính giáo vừa đủ, hãy đảm bảo cho clubs của bạn không để ở nhà hay tập trung vào một nơi nào đó. Họ chỉ có 5 kị binh, 200 clubs của bạn sẽ dễ dàng tiêu diệt khoảng 20 kị binh bất kì trong game. 1 spear có sức thủ tương đương với 1 kị binh hoặc 13 clubs, vì vậy bạn nên sử dụng số lượng vừa phải để tiêu diệt đối thủ..

Ghi chú trong tin nhắn: Có nhiều loại thư khác nhau bạn sẽ nhận được từ những người hàng xóm của mình. Một số sẽ cầu xin lòng nhân từ, một số sẽ đe doạ, và một số sẽ nói rằng họ sẽ del acc vì bạn (tôi khoái loại này). Đây là một trường hợp cần phải khéo léo, vì bạn không hề muốn mỏ farm của mình bị del, và bạn cũng không muốn gây quá nhiều sự chú ý. Nhiều người trong top cướp bóc chỉ phớt lờ những tin nhắn đấy, nhưng tôi thường trả lời. Một lí do tôi trả lời là vì tôi muốn nói chuyện với những người trong game, lí do khác là bạn có thể giữ không để họ del acc. Chiến lược của tôi là không lấy cống phẩm trong những tuần đầu tiên của server. Bạn sẽ sớm kiểm soát được khu vực của mình. Việc này tuỳ theo ý muốn của bạn, nhưng nếu trở thành một tên cướp, bạn sẽ không thể có nhiều bạn.

Khi đựơc 1000 clubs, bạn nên xem xét và tìm đồng minh đối với làng Gaul hoặc Roman lân cận. Bạn sẽ cần lính thủ và kị binh, và những làng này sẽ làm việc đó cho bạn. Nếu không có đồng minh thích hợp gần khu vực của mình, bạn nên tìm một làng ở trung tâm khu vực và đẩy mạnh phát triển để nó trở thành đồng minh của bạn. Họ sẽ chấp nhận tiếp viện để được bạn bảo vệ. Đây tốt nhất là người bạn có thể chăm acc. Hãy cẩn thận với quy định về chuyển tài nguyên và gửi lính tiếp viện, 6 tiếng ban acc sẽ rất tệ cho quá trình hoạt động của bạn (đặc biệt là khi bạn ngưng thu được lúa)

Sự bành trướng khu vực cướp bóc và con số cụ thể trong các kế hoạch tấn công mà tôi đã nói với bạn trên đây là tuỳ theo ý bạn. Rõ ràng khi bạn có 2000 lính trong tay, bạn sẽ không phải tấn công bằng 5 hay 10 lính, bạn sẽ phải tăng con số này lên 20-40 lính. Đây chỉ là những bước mẫu cơ bản để bạn bắt đầu con đường trở thành 1 trong 10 top những người cướp bóc.

Sai lầm lớn nhất của các farmers có khả năng quân sự đó là tấn công với số lượng lính vô cùng lớn. Tôi đã thấy nhiều game thủ tấn công một làng bằng tất cả quân hiện có của mình. Đó là một sai lầm to lớn, vì bạn sẽ không tận dụng được hết khả năng mang res của lính.
Đây là bài viết để giúp các farmer bậc trung trở thành một farmer chuyên nghiệp, nếu bạn có bất cứ điều gì thắc mắc, hãy comment ngay dưới đây. ( câu này hình như cũng thừa =)) )

SeiGenLBN
10-07-2009, 01:47 AM
thanks rat' nhieu` :D
minhh` da~ hoc hoi? them dc kn moi' :)
thanks ban. meo` nhe' :X:icon_razz:

Dragon-pink
10-07-2009, 11:46 AM
Theo mình khi chỉ mới có 200 club thì việc gửi đi 20 lính/đợt là quá xa xỉ

Kể cả đã có 400 lính,mình vẫn trung thành với việc gửi club đi với tầm 6-10 club/đợt

Mình nghĩ với sản lượng res của mỏ farm lúc bây giờ thì chỉ cần gửi 6 club cho 1 đợt.Và liên tục đi lính đi raid đi raid lại cứ 2 tiếng 1 lần.

Mình đã làm theo cách đó và kiếm đc 1m5 chỉ ngay trong tuần thứ 2 đăng kí acc

Tuy nhiên cách của mình có vẻ rất rất mệt vì lính liên tục fải cho đi.Và mình đã bị stress sau khi đã cố cướp lấy cái ribbon ^^

ketxu
10-07-2009, 06:23 PM
roman đâu bác

mủaung
11-07-2009, 03:27 PM
Trong game online Trung Quốc có khẩu hiệu:"Farmer must died".Đừng có tham làm farmer nhá:icon_evil:

hocheeming
12-07-2009, 12:48 PM
Bài sưu tầm không tệ !! Nhưng mình thấy có vài điểm hoàn toàn không ưng ý.
1. Lúc đầu có khoảng 15 lính là đủ để hỏi thăm gauls rồi không cần phải đợi đến 200 lính.
Vì 1 người chơi gauls có kinh nghiệm sẽ không xây hố bẫy lúc đầu, trừ vài người mới bít chơi nó mới xây hố bẫy lúc đầu thôi nhưng cũng chẳng nhiều bẫy lắm nên 15 con là đủ xài.
2.Khi bạn lên 200 lính thì chắc chắn 1 điều chưa có ai lên kỵ binh nên không cần phải xây spear lúc này
3. Dù bạn có 200 lính hay 2000 lính thì cũng chỉ nên đi raid mỗi làng từ khoảng 5 đến 7 club là đủ ( làng nào mà sau khi tấn công mà full thì nên điều chỉnh lại 10 club hay 12 hay 15 ) Làng nào mà bạn tấn công sau 2 ngày mà không có res thì hãy bỏ nó đi để dành club cho làng khác. Nếu bạn ở trong 1 liên minh có nhiều thành viên teuton ở rất gần nhau thì nên chia nhỏ ra khoảng 3 đến 4 club cho 1 làng là đủ và phải đi raid liên tục
4. Sự bành trướng khu vực của bạn còn phải tùy theo số lính mà bạn có bạn nên ước tính số lính của bạn nên bằng 1/2 số lính cần cho tất cả các mỏ farm cộng lại là được, phải làm chủ được khu vực farm thì mới được mở rộng diện tích ra thêm.
5. CÒn 1 điều nữa nói ra chắc thừa :) nếu ngay từ đầu bạn chọn teuton và quyết tâm theo đuổi cái nghề cướp bóc thì bạn nên tạo thêm 4 acc phụ ( tạo nhiều sẽ kiểm soát không xuể ) là Gaul chơi sim để sau này còn buff DEF sang acc chính. Teuton lúc đầu nên max club không cần thiết chơi kỵ binh. Chỉ chơi kỵ binh sau khi lên làng 2.
6. Nếu quanh nhà bạn có nhiều mỏ farm res bạn kiếm rất nhiều thì nên up nhà chính + nhà nghiên cứu lên 10 thật nhanh xong xây nhà thị chính rồi cho ăn mừng để kiếm CP lên làng 2 càng nhanh càng tốt, còn nếu nằm trong khu vực có nhiều cướp thì mình nghĩ không có khả năng chơi cách này đâu ^^

Chỉ là 1 một vài kinh nghiệm sau 6 tháng chơi travian mình tự rút kết ra thôi ^___^

kibinhsamset
13-07-2009, 04:58 PM
toi la gauls moi het tan thu.ban co the chi cho toi cach de cuop boc tot dc ko?

_ThjeuGja_
20-07-2009, 10:44 AM
Bài viết rất hay, rất bổ ích :)

supernoobinlove101
28-07-2009, 04:13 PM
Bác ơi cho em hỏi, liệu có công thêm điểm cho những ai bổ sung vào bài viết trên những thông tin giá trị hơn không (không phải bản dịch).

Lords
18-08-2009, 09:28 PM
Tui thuộc dạng muốn farm nhưng ko online nhiều mà tìm bài hoài ko được nhưng mà hình như bài này ko nhắc j tới việc nâng cấp Cung Điện hay Lâu Đài j trong khi số quân đó ko thể ở trong 1 làng được trừ phi đó là cap hoặc có oasis

jameoconor
21-08-2009, 01:18 PM
Chào bạn LTCNgoc.

Mình là mới chơi trò này, còn đang trong thời gian bảo vệ. Mình đã đọc bài của bạn, bài viết rất hay và bổ ích. Nhưng có một số từ trong bài viết của bạn mình không hiểu lắm nên muốn hỏi bạn. club mà bạn nói ở trong bài mình hiều là lính, nhưng vậy có đúng không hoặc có thể là một đội lính, làm sao để tạo ra đc một club.

jameoconor
21-08-2009, 01:19 PM
Chào bạn LTCNgoc.

Mình là mới chơi trò này, còn đang trong thời gian bảo vệ. Mình đã đọc bài của bạn, bài viết rất hay và bổ ích. Nhưng có một số từ trong bài viết của bạn mình không hiểu lắm nên muốn hỏi bạn. club mà bạn nói ở trong bài mình hiều là lính, nhưng vậy có đúng không hoặc có thể là một đội lính, làm sao để tạo ra đc một club.

jameoconor
21-08-2009, 01:23 PM
Chào bạn LTCNgoc.

xemkuait0
05-09-2009, 01:23 AM
cho em hỏi một clubs có bao nhiêu lính vậy

xemkuait0
05-09-2009, 01:24 AM
một clubs như vậy có bao nhiêu lính thế ạ

saasuke
06-09-2009, 03:52 PM
thank kìu chi

mekcos
14-10-2009, 11:12 PM
club là gì ạ?

bin198xx
16-11-2009, 02:03 PM
cha hieu mo te rang rua dy` het'

loyalty123
04-02-2010, 12:08 PM
tui có 8 thang lính chuỳ sao chưa di cướp được
xin chi giùm. có còn thiếu diều kiện gì ko.
nếu người choi ko chơi nữa thì làng đó có cướp được ko.
xin trả lời gìum

sahara22
29-06-2010, 07:43 AM
Xin hỏi bạn khi tôi gửi lính đi cướp làng bên cạnh, , TÔI THẤY HIỆN LÊN MÀN HÌNH DÒNG CHỮ "ĐANG CƯỚP LÀNG CỦA..." VÀ ĐẾN TRONG ... GIỜ , LÚC... GIỜ, VẬY CÓ PHẢI ĐÃ ĐI CƯỚP RỒI KHÔNG, VẬY nhìn vào đâu để biết được lính mình đã đến cướp và cướp được bao nhiêu res

untilyou_sky2
26-12-2010, 08:54 AM
Hay thế
Tiếc là bác Ngoc thôi rồi. Giá bác ý post nhiều thỳ tốt biết mấy
MOD ơi là MÓ