PDA

View Full Version : Góp ý về cách lọc và chặn các đợt tấn công bằng cata tinh vi

GeoTech
01-09-2009, 08:35 PM
2 điểm

Bài viết gốc của Tolstoy (http://forum.travian.us/member.php?u=22667) , link:
http://forum.travian.us/showthread.php?t=58449Việc lọc ra đâu là đợt tấn công bằng cata hay làm cách nào để ngăn cho kẻ thù tiêu hủy ít nhất các mỏ tài nguyên, công trình trong làng của bạn là cả một nghệ thuật. Hãy cùng tôi tìm hiểu ít kinh nghiệm của một travianer nhiều kinh nghiệm:

Những điều tôi sắp nói đến dưới đây thuộc về lĩnh vực thủ thuật khó thực hiện nhất trong travian, thậm chí bạn đã hiểu rõ về nó nhưng đôi khi kết quả nhận được lại không như mong muốn . Về nguyên tắc, nó giống như cách bạn né trách một cuộc tấn công, nhưng nó lại khó hơn rất nhiều lần.

Mọi người chơi chưa quen với thủ thuật này nên luyện tập đến khi nào cảm thấy thấm nhuần để có thể đối phó với các trường hợp khẩn cấp. Cách tốt nhất là bạn nên luyện tập với tất cả các làng hổ trợ , hãy cảnh giác với các đợt tấn công như cảnh giác với việc bị hammer tấn công.

A.Nguyên tắc

Khi bạn đang hứng chịu sự tấn công bằng cata, thường người tấn công sẽ chia ra nhiều đợt cata để có thể phá hủy được càng nhiều công trình ,càng nhanh càng tốt và hạn chế khả năng thiệt hại.

Mục đích của chiến thuật này là lọc ra rõ ràng những đợt tấn công của đối phương và nhận ra đâu là những đợt tấn công bằng cata, từ đó chèn phòng thủ cho phù hợp nhằm giảm đến mức tối thiểu thiệt hại xảy ra và gây tổn thất tối đa cho phía tấn công.

Điều quan trọng nhất mà bạn cần ghi nhớ đó là thứ tự của các đợt tấn công. Vì vậy nếu kẻ địch tấn công bạn 3 đợt tấn công trong cùng 1 giây vào cùng 1 làng của bạn, và theo sau đó là 2 đợt . Tốt nhất bạn nên chèn lượng lính phòng thủ để chặn 2 đợt tấn công tiếp theo.

B. Cách làm thực chiến

Để đơn giản, giả sử bạn đang bị quân địch tấn công vào lúc 5 giờ 0 phút 0 giây ( 05:00:00 ), 05:00:03,05:00:06.

Một vài phút trước khi cuộc tấn công sẽ đến, bạn hãy thiết lập cho lính bạn tạm thời tiếp viện hàng xóm của bạn, chỉ ấn ok để thiết lập nhưng chưa nhấn ok cho lính di chuyển. Ví dụ thời gian đi là 10 phút.

Bạn nên mở một cửa sổ riêng hoặc thẻ khác để mở binh trường của bạn để theo dõi.

Vào lúc 04:59:31 bạn nhấn nút ok để lính bạn bắt đầu tiếp viện hàng xóm. Ngay sau đó bạn qua cửa sổ hoặc thẻ chứa binh trường ấn nút refresh, khi lính của bạn đã đi được 15s, hãy ấn vào dấu chéo màu đỏ để hủy việc tiếp viện và lính của bạn sẽ quay trở lại.

Kể từ lúc quân bạn đi tiếp viện hàng xóm được 15 giây và sau đó trở về 15 giây nữa là 30 giây, nghĩa là lính của bạn sẽ trở về lại làng lúc 05:00:01, do đó sẽ tránh được đợt tấn công đầu tiên và đón kịp đợt tấn công tiếp theo.

Bạn cũng có thể kiểm soát bằng cách gởi quân từ các làng chứa lính thủ. Như đã nói từ trước, thứ tự là rất quan trọng, ví dụ:
+Lính của A,B,C,D đến E cùng lúc là 5:00:00
+A bắt đầu tiếp viện cho E lúc 1:00:00
+B bắt đầu tấn công E lúc 0 : 00 : 21
+C bắt đầu tấn công E lúc 3 : 45 : 43
+D bắt đầu tiếp việc E lúc 2 : 23 : 32
=> Thứ tự của lính đến E sẽ như sau: B tấn công E, A tiếp viện E, D tiếp viện E, C tấn công E.

Bởi vậy, nếu bạn tin chắc đợt 05:00:00 là đợt sweep và bạn muốn đón kịp các đợt 05:00:01, 05:00:02. Khi kẻ địch bắt đầu tấn công, hãy gởi các đợt lính phòng thủ đến vào lúc 5:00:00.

C.Cái gì thì có thể sai sót:

Có rất nhiều vấn đề phát sinh khi thực hiện chiến thuật này, do đó tôi mới nói với các bạn sử dụng trong trường hợp khẩn cấp. Một sự phòng thủ áp đảo sẽ luôn được ưa chuộng.

Thứ nhất:lag: điều này phụ thụôc vào đường truyền và trinh duyệt bạn sử dụng.

Nhiều người chơi có thể không được dùng internet với đường truyền tốt nhất do giới hạn về băng thông/ dịch vụ internet.

Tôi luôn ưu tiên dùng FireFox và Opera, và bạn không nên dùng IE. Theo như kinh nghiệm mà tôi có được, dùng IE thường đưa đến một kết cục không như ý. Sự chuyển đổi giữa các tab chậm, việc tải trang web cũng chậm với cả IE 6 và 7( IE 8 có nhanh hơn nhưng vẫn chưa nhanh bằng Firefox IMO).

Thứ 2: do travian. Tôi đã từng gặp một số vấn đề như máy chủ bị lag. Các máy chủ có thể bảo trì và bạn bị lỡ đợt phòng thủ.

Thứ 3:

Người có nhiều kinh nghiệm sẽ không để lại cho bạn nhiều thông tin để phân biệt giữa các đợt tấn công. Bạn sẽ thấy rất nhiều đợt tấn công đến trong cùng 1 giây.

Một chiến thuật tấn công giả tạo được đưa ra dựa trên chiến thuật này. Họ sẽ cho một ít lính tấn công lúc đầu giả làm đợt sweep, rồi cho lính càn quét thực sự đến vào đợt sau.Thế là bạn bị mắc lừa.

Để đối phó với những trường hợp này, bạn có thể chia lính phòng thủ ra làm nhiều đợt.

Những người chơi có kinh nghiệm cũng có thể sẽ có những thủ thuật riêng để tránh trường hợp bị bắt bài.

dracula_7411
01-09-2009, 08:36 PM
Bis bis bis

HARDROCK
02-09-2009, 09:01 AM
thank bác nhiều

peterdragonpro
02-09-2009, 07:23 PM
Oh! Có lẽ bạn chơi travian giỏi lắm và cũng bị càn quét n` lắm nên có n` kinh nghiệm. Vậy bạn dell acc vì càng quét mấy trăm lần mà có n` kinh nghiệm vậy. Đây có thật sự là bài viết của bạn ko?!?!?!

ban.gols
03-09-2009, 12:51 PM
spam cam on phat

newrule
05-09-2009, 07:13 PM
abc

cha giup dc gi =))

lthh5
30-09-2009, 11:10 PM
Vậy có cách nào tránh hay ngăn chặn các đợt tấn công bằng cata khi bên tấn công mạnh hơn mình rất nhiều và 2 đợt tấn công chi cách nhau 1s, nhìn nó tấn công mà lòng đau như cắt hả ? Tui đang bị tấn công nè, vô duyên vô cớ.

Honey_123
20-03-2010, 08:33 PM
hiii, mình vừa nhận dc 1 lời đề nghị cho bay cả làng bằng các đợt cata, cách thủ này rất có hiệu quả nhưng ko biết ứng dụng ntn nè, mình sẽ báo cáo tình hình sau!! :die::die:

anh tuan
15-04-2010, 02:20 PM
Nhưng giờ họ tấn công 30 đợt vào cùng 1 thời điểm.Kinh nghiệm này ko áp dụng được với các pro rồi.Chỉ đối phó được với những người amater thôi:bye:

Alone In The Dark
10-07-2010, 05:57 AM
thiệt là ... kì công quá đi

thanhdocco301
07-09-2010, 09:35 AM
cái này hay nhưng để thực hiện thành công thì phải có nhiều điều kiện quá! có cách nào đơn giản hơn không pro! theo em cứ để thật nhiều quân def ở nhà, nó đập hết rồi thì del làng, xóa acc