PDA

View Full Version : 3 kỹ năng quân sự cơ bản- dịch bởi : Lukazܔܨ

GeoTech
16-09-2009, 01:27 AM
2 điểm

Trong bài viết này, tôi sẽ hướng dẫn 3 kĩ năng cơ bản về quân sự mà bất cứ người chơi nào cũng phải biết. Những chiến thuật và kĩ thuật này sẽ được sử dụng từ đầu tới cuối game.

Tránh, né (Dodging)
Đây là kĩ năng quan trọng nhất, và tôi nghĩ rằng phần lớn người chơi đều biết đến kĩ năng này. Nói nôm na, đây là việc gửi quân tới một nơi khác để tránh giao chiến trực tiếp và giảm thiểu thương vong trong khi làng bạn bị tấn công bời người chơi khác. Đây là kĩ năng thường xuyên được sử dụng nhất, ví dụ như khi bạn không muốn đem quân tấn công của mình ra phòng thủ, trừ khi bạn tự tin vào số lượng quân phòng thủ hoặc bạn chắc chắn rằng đợt tấn công đó ko gây nguy hại tới đội quân tấn công của bạn.

Phản Công (Countering)
Đây là một kĩ năng rất quan trọng trong Travian, nhưng rất nhiều người chơi không biết về kĩ năng này. Tôi đã gặp rất nhiều người chơi Teuton bị Kỵ Binh thịt hết Lính Chùy và họ nói với tôi rằng tôi đã may mắn khi tấn công đúng vào lúc quân họ vừa trở về nhà. Tất nhiên là chẳng có may mắn nào ở đây cả, đơn giản là tôi sử dụng đúng kĩ năng. Tôi khuyên bạn hãy lưu trang web này (http://www.javaschubla.de/2006/travian/wegerechner/wegerechner.en.html) vào. Ở trang web này bạn có thể nhập thời gian quân đội xuất phát và qua đó tính toán thời gian trở về nhà.

Đầu tiên, tôi sẽ hướng dẫn bạn sử dụng kĩ năng này khi quân đội của bạn có tốc độ nhanh hơn tốc độ của đối phương. thường thì bạn sẽ dự đoán được loại quân nào đang tấn công bạn dựa vào thời gian đối phương tấn công bạn. Nhất là khi ở giai đoạn đầu của mỗi server, Teuton thường có Lính Chùy, Roman - Lính Lê Dương và Gaul thường là Kiếm sĩ. Đễ dễ dàng cho việc tính toán, tôi giả sử quân tấn công sẽ tới làng bạn vào lúc 2h00'00s Sáng. Quân tấn công là Teuton và bạn sẽ tính toán được tốc độ của quân tấn công. Bạn có vài em Lính Lê Dương, bạn sẽ dễ dàng quyết định rằng việc phản công ngay khi quân tấn công về nhà sẽ có lợi hơn việc đưa Lính Lê Dương ra phòng thủ. Bạn cũng biết rằng Lính Chùy có điểm phòng thủ rất kém. Bạn mở công cụ tính toán thời gian phía trên ra và nhập vào mục Starting Time thời gian quân tấn công tới (2h00'00s), máy tính sẽ tính toán thời gian quân tấn công trở về nhà (lấy ví dụ là 2h30'00s). Bây giờ bạn sẽ gửi quân tấn công ngược lại sao cho quân bạn tới làng đối phương chính xác vào lúc 2h30'01s, chỉ 1s sau khi đám Lính chùy trở về nhà, không có cơ hội nào để Dodging (bạn cũng có thể gửi quân tới lúc 2h30'00s, tuy nhiêu điều này là ko cần thiết vì 1s là quá đủ rồi). Bạn ghi nhớ thời gian này và điền vào ô trống sau đó tick vào ô End Time thay vì Starting Time, máy tính sẽ tính toán thời gian để bạn bắt đầu gửi quân sao cho quân tới đúng giờ. Kết quả sẽ là thời điểm nào đó trước 2h00'00s vì Lính Lê Dương đi chậm hơn Lính Chùy, bạn hãy ghi nhớ chính xác kết quả vừa tính được và gửi quân đi đúng vào thời điểm đó. Nếu bạn phản công bằng Kỵ Binh thì bạn sẽ gửi đi quân sau 2h00'00s bởi vì Kỵ Binh nhanh hơn Lính Chùy.

Vậy điều gì sẽ xảy ra khi quân tấn công và quân phản công có tốc độ tương đương nhau? Khi đó bạn sẽ ko thể sử dụng công thức này. Bạn sẽ phải Né (Dodging) sau đó mới Phản Công (Countering). Nếu thao tác tốt bạn có thể phản công 3 giây sau khi quân tấn công trở về nhà. Tuy nhiên 3 giây cũng đủ để hạ gục đa số người chơi (không phải tất cả :">) vì thế tôi vẫn khuyên bạn nên phản công trong trường hợp này. Nếu quân tấn công tới làng bạn vào lúc 2h00'00s thì trước đó 39 giây, chính xác là vào lúc 1h59'21s hãy gửi quân đi, sau đó bạn đợi cho khi quân đi được đúng 20 giây thì ấn vào chữ X màu đỏ để gọi chúng trở về. Quân bạn sẽ trở về làng lúc 2h00'01s, 1 giây sau khi quân tấn công tràn qua làng bạn. Lúc này bạn chuyển qua một tab mới đã mở sẵn và gửi quân phản công. Nên nhớ bạn thao tác nhanh bao nhiêu sẽ khó khăn cho đối phương bấy nhiêu.

Vậy nếu quân tấn công có tốc độ nhanh gấp đôi quân bạn (quân phản công) thì sao? Phản công là điều không thể trong trường hợp quân tấn công có tốc độ nhanh gấp 2 (hoặc hơn) tốc độ quân bạn (quân phản công). Nếu bạn vẫn muốn phản công bạn có thể gửi quân trùng lúc hoặc trước khi quân tấn công xuất phát, bạn có thể làm được điều này trừ phi bạn đọc được ý nghĩ của đối phương =)) Thực tế thì tất cả bạn có thể làm là nghiên cứu ra loại quân nhanh hơn hoặc bố trí quân phòng thủ ở nhà.

Tấn công giả (Fake Attack)
Tấn công giả là tấn công không thật(?) Thực tế là việc gửi một lính đi dưới dạng tấn công (hoặc cướp bóc). Đôi khi bạn không muốn đối phương biết bạn tấn công khi nào, bạn chỉ gửi một lính đi, sau khi tấn công giả nhiều lần, đột nhiên bạn gửi toàn bộ quân đội đi (OMG o_O!) Các liên minh thường xuyên sử dụng chiến thuật này, họ gửi tấn công giả tới liên minh đối phương sao cho quân tới cùng lúc; Liên minh đối phương sẽ không biết phòng thủ ở đâu là đúng mặc dù họ đang bị tấn công. Tấn công thật và tấn công giả thường được sử dụng đan xen để gây rối loạn cho đối phương và tránh được lực lượng phòng thủ của đối phương. Bạn không muốn đụng độ với một số lượng quân phòng thủ đông đảo, không muốn bị đối phương đoán được mục tiêu bạn sẽ bắn phá thì chiến thuật này cực kì hữu dụng.

Nguồn: http://www.travianstrategy.com/?p=9

Anh Hùng Rơm
16-09-2009, 02:01 AM
Thanks mod. Sẽ lấy đó để học hỏi kinh nghiệm

Anh Hùng Rơm
16-09-2009, 02:02 AM
Sẽ lấy đó làm kinh nghiệm. Thanks mod

traito_zin_tre_dep
16-09-2009, 11:56 AM
thanks ....

trantrung
20-09-2009, 03:36 PM
-Dodging và Fake Attack thì đơn giản.
-Nhưng đối với Countering thì ngoài kỹ năng ra không ít các yếu tố khách quan cũng ảnh hưởng đến việc này,giả sử như: mạng hay máy của bạn có vấn đề. Không ít những người thức đến tận 3,4h sáng nhằm thực hiện môt cuộc phản công nhưng tất cả đều trở vô nghĩa và tồi tệ khi đột nhiên nhà bạn mất điện. ha ha ha

slayer91dnvn
21-09-2009, 09:01 AM
thanks , mot bai viet hay danh cho nhung nguoi tap choi nhu minh ^^

minhtri2108
30-10-2009, 02:02 PM
Adminitrator đã ra lệnh cho mình làm kẻ xin giết người !Chắc phải đổi thành kẻ xin chơi gà quá người ta kinh doanh mình thì cứ ở nhà van xin người khác cho mình lính để giết người . (Adminitrator) hân hạnh được làm quen với bạn.Mà mình nghĩ (Adminitrator) chỉ là một danh hiệu mình cũng có thể tự xưng là nêusgepxl chớ bộ sao không ?Ghi chú là những điều mình muốn nói.Thanks nếu ai đọc ghi chú này thì mình cảm ơn lắm rồi mình đành phải bỏ chức kẻ xin giết người mình không còn hi vọng nào nữa ! Mình là một kẻ xin giết người và bây giờ sẽ không phải như vậy nữa ! Mình phải kinh doanh như những người khác nhưng mình có thể làm không ? Chúc các bạn kinh doanh tốt chúc những người mới chơi thì chơi sẽ giỏi hơn ! Bye bye . Mình hân hạnh được gặp lại các bạn .Mình là kẻ xin giết người đây mình vừa đổi lại nhưng mình không cần đổi ! vì mình có ví dụ :
_ sài 4 níck 1 níck sài 4 níck kia hiến tế hết tài nguyên cho 1 níck đang sài đó gọi là kẻ xin giết người.
mình nghĩ đây là 1 ví dụ đó các bạn . Các bạn sài níck chơi thử cái ví dụ đó đi :tongue:

các bạn đừng sợ vì kẻ xin giết người chỉ chơi có 4 níck thôi vì hắn kô có khả năng chơi nhìu níck ! các bạn hãy yên tâm

Ký tên : kẻ xin giết người

minhtri2108
30-10-2009, 02:05 PM
hello các bạn còn sợ kẻ xin giết người hem ? hãy xem ghi chú của kẻ xin người tôi chỉ có 1 cái thôi vì kẻ xin giết người rất đểu !

Adminitrator đã ra lệnh cho mình làm kẻ xin giết người !Chắc phải đổi thành kẻ xin chơi gà quá người ta kinh doanh mình thì cứ ở nhà van xin người khác cho mình lính để giết người . (Adminitrator) hân hạnh được làm quen với bạn.Mà mình nghĩ (Adminitrator) chỉ là một danh hiệu mình cũng có thể tự xưng là nêusgepxl chớ bộ sao không ?Ghi chú là những điều mình muốn nói.Thanks nếu ai đọc ghi chú này thì mình cảm ơn lắm rồi mình đành phải bỏ chức kẻ xin giết người mình không còn hi vọng nào nữa ! Mình là một kẻ xin giết người và bây giờ sẽ không phải như vậy nữa ! Mình phải kinh doanh như những người khác nhưng mình có thể làm không ? Chúc các bạn kinh doanh tốt chúc những người mới chơi thì chơi sẽ giỏi hơn ! Bye bye . Mình hân hạnh được gặp lại các bạn .Mình là kẻ xin giết người đây mình vừa đổi lại nhưng mình không cần đổi ! vì mình có ví dụ :
_ sài 4 níck 1 níck sài 4 níck kia hiến tế hết tài nguyên cho 1 níck đang sài đó gọi là kẻ xin giết người.
mình nghĩ đây là 1 ví dụ đó các bạn . Các bạn sài níck chơi thử cái ví dụ đó đi

mình rất sợ nhưng hắn kô có khả năng chơi nhìu níck các bạn cứ yên tâm !
Ký tên : kẻ xin giết người

thanhxa
19-11-2009, 06:50 AM
Tôi xin đưa ra một câu hỏi, là tăng và giảm TS cùng lúc với trận đánh diễn ra thì có thể thay đổi được tốc độ di chuyển của quân đội hay không? Xin cám ơn

matnaquy
07-12-2009, 12:06 PM
cám ơn bạn đã chia sẻ những kinh nghiệm rất hay

Mustang
09-12-2009, 03:47 PM
hình như việc tính toán thời gian để suy ra lính gì ko hiệu quả lắm khi bên kia có võ đài. lúc đó cata có thể đi nhanh hơn cả lính chùy.
và nếu bạn onl trễ và ko biết đối phương gửi lính đi lúc nào thì cũng ko tính dc.

quocduy601
22-12-2009, 07:17 PM
ban oi sao toan la tieng anh ko vay?? Ma to thi khong bt 1 chut nao tieng anh ca. Ban co the dich tat ca tieng anh co ghi trong do gium minh luon ko?? thank's ban nhieu

virutmobile
25-12-2009, 11:19 AM
Không vào được http://www.javaschubla.de/ nó báo virut bạn còn trang khác không hit

datdaocong
31-12-2009, 03:34 PM
cho minh hoi cong cu tinh toan tim thay o vi tri nao vay?

cinc27991
25-01-2010, 09:12 PM
Bài viết tuyệt thật!!! Chỉ mỗi tội cái công cụ tính toán sao mình không sử dụng được nhỉ???

duyntts
12-04-2010, 12:40 AM
choi hoi. lam sao lay dc cai cong cu tinh toan nhu ban vua noi tren ve day. minh bam vao ma no hien ra cai gi ko ha. ban co the dơn ve va giui cho minh dc ko? cam on

duyntts
12-04-2010, 12:41 AM
sao minh lay cogn cu ban noi ko dc. ban co the chi minh cach lay no ve may tinh dc ko? cam on.

htung91
26-04-2010, 04:04 PM
vao cho nao de kiem tra duoc thoi gian

thanhdocco301
19-09-2010, 07:37 AM
hay----------------------->thanks