Hiện kết quả từ 1 tới 7 của 7

Chủ đề: Luyện cấp cho tướng bằng ốc đảo bỏ hoang - LTCNgoc

Mặc định Luyện cấp cho tướng bằng ốc đảo bỏ hoang - LTCNgoc

Bài viết được dịch bởi LTCNgoc: http://travian.vn/index.php?showtopic=7159
    Bài viết này mình dịch lâu rồi nhưng giờ mới đem qua đây( bài viết chưa được hoàn thiện cho lắm, hi vọng các bạn góp ý sửa chửa)
    Tôi đánh giá cao việc bạn gởi kèm Kỵ Binh Sấm Sét đi chung với thằng tướng. Tôi nghĩ rằng khi bạn tham gia giữa các máy chủ và trong các liên minh khác nhau , bạn sẽ nhận được một lô các câu hỏi giống nhau về những vấn hết sức đơn giản. Dưới đây là hướng dẫn của tôi kèm theo mẹo mà bạn đã nói. Nó có thể tiết kiệm cho bạn thời gian đánh máy hoặc là bạn sẽ phải xoắn tay áo lên để hoàn thiện nó. Tôi viết bài này dưới góc độ cơ bản , có lẻ nó chỉ dùng cho người mới chơi và những ai quan tâm tới phương pháp này.

/BF

{Ghi chú người dịch: Bài viết này dịch từ lá thư của 2 game thủ viết cho nhau nên sẽ có đôi chỗ khó hiểu}

Cách của BlueFalcon về việc tấn công cướp bóc ốc đảo bỏ hoang.

Bạn muốn phát triển kinh tế cùng với việc gia tăng điểm kinh nghiệm cho tướng của mình với mức rủi ro thấp nhất? Thế thì bạn hãy dọn dẹp sạch sẽ các ốc đảo bỏ hoang gần làng của bạn. Vậy tại sai tôi lại bảo bạn phải làm như vậy?

1. Bạn biết được chính xác lượng lính mà bạn phải đối đầu. Không phải mắc công ngồi phán đoán và hi vọng tướng của bạn sẽ không gặp xui xẻo mà chết. Điều này cho phép bạn dùng trận giả để cho ra kết quả trước mỗi khi trận chiến xảy ra.

2.Bạn biết rằng một ốc đảo bỏ hoang có 400 tài nguyên mỗi loại trước khi chưa bị ai tấn công. Tổng cộng có 1600 tài nguyên cho bước đầu của bạn

3.Ốc đão không có hầm ngầm, bởi vậy bộ tộc teuton bắt đầu tấn công cướp bóc nó thì cũng không có lợi thế hơn bạn.

4. Không người chơi nào có thể dùng lính tiếp viện được ốc đảo bỏ hoang.

5. Hầu hết người chơi không chú ý tới những ốc đảo bỏ hoang xung quanh, bởi vậy họ không biết thú hoang trên đó đã bị tiêu diệt. Do đó bạn có thể tấn công cướp bóc ốc đảo bỏ hoang trong vài ngày mà không có người chơi nào khác nhảy vào tranh cướp.

6. Một ốc đảo bỏ hoang phục hồi 40/ giờ với tài nguyên được tăng %, và 10 / giờ với mỗi tài nguyên khác. Bởi vậy ốc đảo bỏ hoang tăng 25% gạch ( hoặc ) sẽ phục hồi 10/40/10/10 mỗi giờ (70 tài nguyên/ giờ). Một ốc đảo bỏ hoang tăng 25% sắt + 25% lúa ( ) sẽ phục hồi 10/10/40/40 (nghĩa là 100 tài nguyên/ giờ). Một ngày, tính ra ốc đảo bỏ hoang thưởng 25% sẽ cho bạn 1680 tài nguyên hay 11760 tài nguyên mỗi tuần. Một ốc đảo bỏ hoang 25%+25% sẽ cho bạn 2400 tài nguyên/ ngày và 16800 mỗi tuần. Đó là một cách thúc đẩy kinh tế khá tốt , đặt biệt trong thời gian sớm.

Để thành công hãy theo các bước dưới đây:

1. Đầu tiên bạn phải tìm kiếm một ốc đảo bỏ hoang phù hợp. Hầu hết tướng được chọn thuộc lính kỵ binh, bởi vậy bạn nên tìm một ốc đảo bỏ hoang với lượng phòng thủ với lính kỵ thấp. Nếu tướng của bạn thuộc đơn vị bộ binh, hãy kiếm một ốc đảo bỏ hoang với lượng phòng thủ với lính bộ binh thấp. Trong nhiều trường hợp, khi tướng của bạn ở cấp độ 0 thì hãy chọn ốc đảo mà thú hoang trong đó tiêu thụ 16-20 lúa / giờ, và dưới 700 điểm phòng thủ kỵ binh. Bạn có thể nhận ra rằng ốc đảo bỏ hoang tăng :25% đất sét,25% sắt, 25% gỗ+25% lúa, và 25% sắt+ 25% lúa có tổng điểm phòng thủ của thú hoang thấp. Sự khác nhau về lượng điểm phòng thủ trong mỗi ốc đảo là tương đối lớn. Trong phạm vi 7x7 cánh đồng, có thể sẽ có ốc đảo hoang tăng 25% đất sét có lượng thú hoang phòng thủ ăn 12 lúa và ốc đảo bỏ hoang tăng 25% đất sét khác có lượng thú hoang ăn 54 lúa. Vì thế bạn phải quan sát xung quanh làng mình một vòng.

2. Tiếp theo , xem thử điểm tấn công của tướng bạn là bao nhiêu( không phải điểm thưởng tấn công nhé ). Tôi khuyến khích bạn cộng 10% điểm thưởng tấn công bằng cách dùng vàng, tướng của bạn sẽ ít mất % máu hơn, và giảm thời gian phục hồi % máu của tướng.

3. Dưới đây là một mẹo nhỏ. Hãy kèm theo một lượng lính khác cùng với tướng của bạn khi đi tấn công ốc đảo bỏ hoang. Điều này rất có lợi, nếu bạn tính toán kỹ càng, lượng máu của tướng bạn sẽ mất ít hơn.

4. Hãy tính toán kết quả của trận chiến trước khi bạn tấn công. Hãy chắc chắn bạn đã thử nhiều trường hợp trước khi bắt đầu. Ví dụ:

- Một tướng kỵ binh sấm sét có 5 điểm tấn công (5 atk point), 100% điểm tấn công (100% máu), 10% điểm thưởng tấn công nhờ vàng.

-Một kỵ binh sấm sét đi cùng.

-Mục tiêu là ốc đảo bỏ hoang tăng 25% gạch có 9 chuột, 6 nhện, và 4 con dơi ( ăn 19 lúa, 620 điểm phòng thủ kỵ binh)

5. Từng bước tiến hành :

Đợt đầu tiên:--->

http://travian.kirilloid.ru/log.php?...XhkUIFAPwfxagi

Bạn được thưởng 10 điểm kinh nghiệm . Bạn mất 45.8% máu của tướng, và trong travian bạn sẽ mất 46% máu . Bên ốc đảo bỏ hoang - bên phòng thủ còn 4 chuột , 3 nhện, 2 con dơi.

Và bạn hãy xem đây, tôi sẽ cho bạn thấy nếu bạn tấn công không kèm theo lính:

http://travian.kirilloid.ru/log.php?...CPFCoA4FdhOvgA

Bạn chỉ nhận được 9 điểm kinh nghiệm. Bạn sẽ mất 51.5% máu, và travian sẽ làm tròn lên 52%, bạn thấy đó, bạn mất thêm 6% và diết ít hơn 1 con chuột so với đợt tấn công đầu.

Sau khi thấy kết quả, bạn nóng lòng muốn thử cho nó đi kèm 2 kỵ binh sấm sét, vì theo bạn nó sẽ tốt hơn một. Hãy cùng tôi xem xét có đúng như suy nghĩ của bạn không nha:

http://travian.kirilloid.ru/log.php?...fDI4UKAPhFBIVL

Bạn nhìn vào đó có thể thấy rằng bạn chỉ mất 41% máu và nhận được 11 điểm kinh nghiệm. Nhiều ghê ! Nhưng một kỵ binh sấm sét của bạn bị diết chết . Không tuyệt vời như bạn nghĩ . Mục tiêu ban đầu vạch ra là cấp độ của tướng và phát triển kinh tế , nhưng một kỵ binh sấm sét bị diết (trong giai đoạn đầu) , đây là một bước lùi trong kinh tế. Trong thực tế, bạn cần cho thêm những 1027 kỵ binh sấm sét đi cùng mới tránh được việc phải hi sinh một thằng kỵ binh trong trường hợp này . Nếu bạn có nhiều lính như vậy thì còn cần gì phải quan tâm tới việc tấn công cướp bóc thung lũng nữa.

Đợt tấn công thứ 2:-----> ( giả sử trong đợt 1 bạn đã gởi tướng cùng một kỵ binh sấm sét trong đợt tấn công đầu tiên)

http://travian.kirilloid.ru/log.php?...zBgqEBAN//lOcM

Bạn chú ý lần này tôi cho 2 kỵ binh sấm sét đi kèm tướng, vì tôi tính toán rằng sẽ không có một kỵ binh sấm sét nào trong 2 sẽ chết, nhưng nếu đi 3 kỵ binh sấm sét thì sẽ có 1 chết. Vì vậy , tôi cho 2 kỵ binh. Kết quả là tướng mất 19,3% máu (tức mất 20% máu). Nghĩa là tướng bạn còn 34% máu , giả thiết tướng bạn không phục hồi máu trong thời gian giữa 2 đợt tấn công.

Đợt tấn công thứ 3:----->

http://travian.kirilloid.ru/log.php?...UoAgwAA/l9etR8

Tôi đã gởi 33 kỵ binh sấm sét đi kèm tướng, nhưng thực sự bạn có thể gởi bất cứ thứ gì bạn có. Với 10 kỵ binh sấm sét đi kèm, tướng bạn sẽ mất chỉ 1% , nghĩa là tướng bạn còn 33% máu. Thú hoang trên ôc đảo đã bị diệt sạch. Bạn thu được 1600 tài nguyên ( không kể đến việc ốc đảo phục hồi tài nguyên và thú hoang), xin chúc mừng tướng bạn có thêm 19 điểm kinh nghiệm.

Một số chú ý quan trọng:

1. Một số thú hoang sẽ tái sinh trong ốc đão bỏ hoang một cách ngẫu nhiên. Tôi có đọc ở đâu đó là nếu bạn tấn công cướp bóc ốc đảo nhiều lần trong ngày thì thú hoang sẽ không tái sinh. Điều đó thật sự không đúng. Theo quan sát và kinh nghiệm của tôi thì thú hoang sẽ tái sinh trong khoản 1 đến 3 ngày. Không có số lượng thú hoang tái sinh.Tôi đã mất đi một ít linh do việc tái sinh ngẫu nhiên của thú hoang sau khi tôi gởi các cuộc tấn công . Bài học ở đây là sử dụng các loại lính rẻ và số lượng nhỏ, và đi tấn công cướp bóc một cách thường xuyên . Tốt hơn là đi cướp bóc sau một vài giờ để thu lấy các tài nguyên phục hồi , không nên chờ một ngày sau mới gởi một lượng lớn lính để thu được tài nguyên phục hồi trong một ngày. Lính chỉ có thể mất khi đụng phải thú hoang tái sinh trong thời điểm không thích hợp.

2. Một ốc đảo bỏ hoang có lượng tài nguyên tối đa là 400-400-400-400.

3. Bạn nên chú ý, khi tướng bạn ở cấp 0, bạn nên cộng điểm Tái Sinh để tướng phục hồi lại máu giữa 2 trận đánh. Khoản 57 phút thì tướng bạn sẽ phục hồi 1% máu (chính xác là 57 phút 36 giây).

4. Nếu máu của tướng bạn thấp mà cấp của nó là 0, xung quanh lại có nhiều ốc đảo hoang hấp dẫn và gần đó thì hãy hi sinh thằng tương đó đi thay vì bạn phải chờ vài ngày để hồi máu. Vì hồi sinh lại nó thì lẹ hơn và tướng ít máu thì lực tấn công cũng bằng khi đầy máu. Khi hồi sinh bạn sẽ lời hơn: tuy phải hồi sinh tướng nhưng mà lại đi cướp được và nhận điểm kinh nghiệm nhiều hơn.
    thay đổi nội dung bởi: 450D, 07-08-2010 lúc 11:21 AM
    HIc, cần 1 acc rapid

Hướng dẫn ở trên hơi khó hiểu nhưng đại loại là BF nó muốn giải thích việc dùng tướng đi kèm theo 1 loại bất kì đi sweep ốc đảo bỏ hoang thì có thể làm giảm thiệt hại.
    Dưới đây, tôi chỉ tóm tắt những điểm chính và bổ sung thêm những vấn đề thiếu xót.

1> Chọn tướng: Việc đầu tiên là phải tính xem nên dùng tướng loại nào. Theo ý kiến cá nhân, tôi đề nghị chỉ nên dùng Kỵ sĩ (Romans) hoặc Kỵ binh sấm sét (Gauls) vì:
    - Điểm tấn công cơ bản cao nên khi tăng điểm thưởng tấn công sẽ rất có lợi
    - Tốc độ cao nên tiện sử dụng làm tướng cuối (không phải tốn công thay đổi tướng về sau)
    - Là kỵ binh đầu của mỗi tộc nên sẽ có lợi về mặt thời gian.

2> Chiến thuật hiệu quả khi nào?
    Căn bản là phải lựa những ốc đảo bỏ hoang có chỉ số phòng thủ thấp khoảng 16-19 crop (vd: voi = 5 crop, heo = 2 crop...). Tuy nhiên, thú trong ốc đảo bỏ hoang lại tăng theo thời gian, do đó, thời điểm ốc đảo bỏ hoang có ít thú nhất chính là đầu game.
    Vì nguyên nhân này, kĩ thuật farm ốc đảo bỏ hoang chỉ hiệu quả trong 1-2 tháng đầu tiên.

3> Các bước tiến hành:
    - Chọn ốc đảo bỏ hoang có chỉ số phòng thủ thấp. Lưu ý, không phải lúc nào ốc đảo chứa nhiều sắt cũng là thấp nhất. Cùng một loại ốc đảo bỏ hoang nhưng có khi cao khi thấp khác nhau. Tốt nhất là phải kiểm tra kĩ lưỡng trước khi đánh. Bạn nên dùng trận đánh mô phỏng trong binh trường để kiểm tra sức phòng thủ với kỵ binh của ốc đảo đó , tốt hơn là thấp hơn 700.
    - Đợt 1: gởi 1 tướng + 1 kị binh cùng loại đi kèm. Ý nghĩa của việc gởi kèm theo 1 kị binh là để làm giảm mức độ tổn thương cho tướng (ít tốn máu hơn). Còn vì sao không gởi 2 hoặc nhiều kị binh hơn thì vui lòng tham khảo bản dịch trên.
    Lưu ý, trước khi tấn công thì nên dùng combat simulator để kiểm tra trước kết quả.
    http://travian.kirilloid.ru/warsim.pmáu
    Mức tổn thương phải đảm bảo thấp hơn 50% lượng máu hiện tại của tướng.
    - Đợt 2: gởi 1 tướng + 1-2 kị binh đi kèm. Ý nghĩa tương tự như trên. Tuy nhiên, đợt 2 lại cho phép đem theo 2 kị binh thay vì 1. Nguyên nhân là khi này ốc đảo bỏ hoang đã khá yếu, nếu tấn công vào mà mức độ tổn thương dưới 25% thì sẽ không mất một kị binh nào. Ngược lại, nếu đem 3 kị binh thì lại hao mất 1 chú. Việc này có thể giải thích là do Travian nó hay làm tròn số:
    Vd:
    2x 25% < 50% thì nó làm tròn thành 0
    3x 20% > 50% thì nó làm tròn thành 1 -> chết 1 em.
    Tốt nhất là cứ dùng combat simulator để kiểm tra lại.
    - Đợt 3 thì quá dễ xử. BF nó đề nghị nên dùng 10 kị cho đợt thứ 3, lúc này tướng chỉ tốn có 1% MÁU mà thôi.

4> Các lưu ý quan trọng:
    - Ốc đảo bỏ hoang thì max sức chứa là 400/400/400/400 nên phải tấn công cướp bóc ít nhất 1 lần mỗi 10h để tránh bị tràn.
    - Giang hồ đồn đại là nếu tấn công cướp bóc ốc đảo bỏ hoang thường xuyên thì thú hoang nó không dám đẻ. Thực tế thì ngược lại. Thú hoang nó đẻ rất ngẫu nhiên. Có thể mới check thì không thấy gì, đến khi gởi quân thì đã hiện ra lù lù một đống. Thêm vào đó, không phải lúc nào nó cũng tăng từ 0 -> 5-6 mà đôi khi bọn thú bị vỡ kế hoạch (dùng BCS dỏm?), số lượng có thể bất ngờ nhảy vọt lên 2x-3x.
    - Để tăng hiệu quả tối đa, khi tướng đang ở lvl 0 thì có thể tranh thủ tài nguyênet, chuyển sang 5 pts phục hồi. Với 5 pts điểm phục hồi thì trung bình khoảng 57 phút sẽ tăng được 1% MÁU.
    - So về hiệu quả kinh tế, khi tướng lvl 0-1 mà MÁU còn ít quá thì nên cho em nó tự sát. Dùng cách này thì lượng tài nguyên thu nhập được theo thời gian sẽ có hiệu quả hơn so với việc chờ tướng hồi phục lại 100%MÁU rồi mới farm tiếp.
    - Trong trường hợp sức thủ bộ và thủ kị của ốc đảo bỏ hoang không quá chênh lệch thì có thể gửi kèm theo 1 bộ binh hoặc 2 bộ binh khác loại (vd 1 leg hoặc 1 leg+1imp). Về nguyên tắc thì vẫn như các bước ở trên nhưng tốt nhất là cứ dùng combat simulator kiểm tra rồi hẵn tiến hành.

5> Phương pháp này hiệu quả đến cỡ nào?
    Tổng sản lượng của ốc đảo bỏ hoang là 70 hoặc 100 đơn vị tài nguyên/h (đối với loại ốc đảo bỏ hoang 25% và 50%). Vậy trong 1 ngày có thể thu hoạch 1680 hoặc 2400 tài nguyên. Con số này thật ra chẳng bao nhiêu nếu đem trừ đi những rủi ro có thể gặp phải khi ốc đảo bỏ hoang bị vỡ kế hoạch.
    Ưu điểm duy nhất là không sợ bị giành farm (nếu bọn xung quanh không để ý).
    Nếu cần mẫn farm ốc đảo bỏ hoang thì 1 tuần có thể lượm 24-32k tài nguyên (đã trừ đi phí tổn). Có thể thấy 24-32k tài nguyên/tuần thực ra không đủ mua 1 ổ bánh mì nhưng vì đi lượm bạc cắc, có còn hơn không.
    thay đổi nội dung bởi: 450D, 07-08-2010 lúc 11:18 AM
    HIc, cần 1 acc rapid

hồi giờ cứ đánh chứ chẳng để ý vấn đề này. :D
    Round1 S3 : hangnga
    S4 : -Heroes-
    S3 : Heroes

Những người bạn:
    giacatluong; dovannho; nguyenchau; chengdu11; nguyenkim; mabuonchoigame; popey1255;
    bladeknght; pc3k1; kyo....
    và những người bạn đã cùng nhau làm nên vinh danh của PVN W 14h30' ngày 12/6/2010

tem
    dài wá nên ko đọc hết
    nhưg cũg thanks
    ... ĐÃ GÁC KIẾM...

rat hay day thank cac anh da chi bao.

thanks, huong dan nay hay do

Smile thánh

rất hay, cảm ơn 2 bạn đã chia sẻ cùng cọng dồng

Chủ đề giống nhau

1. ốc đảo bỏ hoang và luyện tướng
    By QM89690 in forum Thắc mắc về tấn công - phòng thủ
    Trả lời: 11
    Bài mới gửi: 25-07-2012, 01:59 PM
  2. Trả lời: 6
    Bài mới gửi: 24-07-2010, 11:48 AM
  3. Làm thế nào huấn luyện thú hoang đây?
    By Xích Bích in forum Thắc mắc trong game
    Trả lời: 7
    Bài mới gửi: 23-01-2010, 01:11 AM